Tsire-tsire masu haɗari ga dabbobi

Tsire-tsire masu haɗari ga mutane suma suna iya cutar da dabbobi. Wannan ya shafi kuliyoyi, karnuka, tsuntsaye, aladu na Guinea, zomaye, hamsters – wato, duk wanda aka yarda ya zagaya gidan, lambu ko lambu. Idan ba a bar kuliyoyi na cikin gida su yi tafiya a waje kowace rana, inda za su iya biyan bukatar ciyawa, to, sai su fara cin ciyayi a cikin ɗakin, ciki har da masu guba. Lokacin cin abinci, alal misali, dieffenbachia ko milkweed, dabba na iya samun guba mai tsanani, har ma da mutuwa. Daga abin da tsire-tsire kuke buƙatar kare dabbobinmu a gida da kan titi, za mu fada a cikin labarin.

Yawancin tsire-tsire suna da haɗari ga dabbobi. © wearefound

Abubuwan da ke ciki:

Me yasa wasu tsire-tsire suke da haɗari ga dabbobi?

Maganar cewa dabbobi suna jin abin da ke da kyau a gare su kuma abin da ba shi da kyau ba daidai ba ne. A cikin shekarun zama tare da mutane, dabbobin gida sun rasa ikonsu na iya gane abin da ke da kyau a gare su da abin da ke damun su. Don kuliyoyi, tabbatar da sanya tire na ciyawa akan taga sill. Don yin wannan, zaku iya shuka hatsi ko siyan cakuda ganye na musamman a kantin sayar da dabbobi.

Suna farin ciki don ƙwanƙwasa a kan cyperus marar lahani, wanda ke da ƙarfin maye gurbin kullun da aka lalace tare da sababbin. Tsire-tsire masu ƙaya musamman sukan cutar da dabbobi. Sau nawa, lokacin farautar ƙudaje, kuliyoyi suna kama ƙaya maimakon ganima! Ƙananan raunuka na iya ɗaukar makonni da yawa don warkewa. Sau da yawa yakan faru cewa karnuka suna cutar da kansu, alal misali, a kan maki na agave.

Dabbobin da ke da fuka-fukan na iya sha wahala daga ƙayyadaddun ƙaya na cacti. Hakanan takin na iya zama haɗari ga karnuka da kuliyoyi idan ba a yi amfani da ruwan da aka narkar da su gaba ɗaya ba. Bayan haka, sau huɗu suna cin kowane ruwa tare da jin daɗi. Har ila yau, masu haɗari suna da tsire-tsire masu magani da sinadarai. Su ma tsire-tsire masu guba ga mutane suna da haɗari ga dabbobi.

Yadda za a kare dabbobi daga tsire-tsire masu haɗari?

Don kare dabbobin gida, wajibi ne a cire tsire-tsire tare da gabobin guba daga isa. Cats za su tsorata da bawon lemu ko lemun tsami da aka shimfida akan sill ɗin taga tare da furanni, zaku iya fesa shukar da ruwa mai ɗauke da ruwan lemun tsami.

Alamomin farko na guba sune amai, gudawa, da ciwon ciki. Idan kun tabbata cewa dabbar ta ci guba ta hanyar cin tsire-tsire masu guba, yana da kyau a jawo amai ta hanyar zuba ruwa a baki kuma ku tuntuɓi likitan ku nan da nan.

Tsire-tsire masu zuwa suna da haɗari (har zuwa wani lokaci) zuwa ƙananan dabbobi.

Wasu tsire-tsire, kamar oleander, suna haifar da mutuwa nan take, wasu na iya yin mummunan tasiri akan gabobin dabbobi daban-daban, don haka yana da kyau a cire su.

Rigakafin shine don tabbatar da cewa dabbobin da aka kiyaye su a gida ba su taɓa samun rashin bitamin ba (su, a matsayin mai mulkin, suna ƙoƙarin gyara su ta hanyar cin tsire-tsire na gida). Lokacin tafiya bayan gari, ya kamata ku ware tuntuɓar dabbobin ku tare da tsire-tsire waɗanda ke haifar da barazana ga lafiyarsu (akalla kar ku shuka su akan filayenku ko cire su azaman ciyawa).

A farkon bazara, yana da amfani don shuka hatsi a gida, tsiro wanda ya ƙunshi dukkan nau’ikan bitamin da sauran abubuwa masu amfani. Cats suna son cin waɗannan sabbin sprouts. Yana da kyau a ƙara yankakken yankakken ganye na leaf leaf, dill da faski ga abinci. Bugu da ƙari, tsire-tsire irin su tradescantia, chlorophytum da cacti (tare da cire kashin baya) ana ɗaukar su da kyau kuma suna da aminci.

Ta hanyar cin tsire-tsire, kuliyoyi suna yin rashin bitaminTa hanyar cin tsire-tsire, kuliyoyi suna yin rashin bitamin. © noboru.hippy

Jerin tsire-tsire masu haɗari ga dabbobi

Adox:

Amaryllidaceae:

  • Amaryllis
  • Narcissus
  • Dusar ƙanƙara

aroids:

  • Arizema trifoliate
  • Dieffenbachia
  • Caladium
  • Calla (Ethiopian calla)
  • Lysichitum (Lysichiton) Ba’amurke
  • taro
  • Philodendron
  • Habasha Cantedescia

Astrological:

  • kurkura
  • Groundsel (Senecio)
  • Mug

Ayaba:

  • Heliconia metallica (tsuntsun aljanna)

Euonymous:

bugun jini:

  • Abrus
  • Acacia
  • Acacia Mansa
  • Astragalus
  • wake wake
  • fodder wake
  • mescaline wake
  • wake wake
  • Cooper diecious
  • Peas mai dadi
  • Lupine
  • Tsintsiya (ruwan zinare)
  • Lima wake
  • wake wake
  • caesalpinia mafi kyau

katako:

Burachnikovye:

  • Ankhuz
  • Heliotrope na Turai

Verbena:

Heather:

  • Azalea
  • Podbel (Andromeda)
  • Rhododendron

Lupus:

hyacinths:

hydrangeas:

Buckwheat:

namomin kaza.

Dennstedtiev:

Shan taba:

honeysuckle:

hatsi ko bluegrass:

  • masara a kan cob
  • Dawa
  • Ciwan Sudan (Sudan, dawa Sudan)

Laima:

  • Azgon
  • Hemlock
  • Koriander (cilantro)
  • Faski

Kabeji:

Iridescent ko iris:

cypress:

Cypress:

Maple:

Bellflower:

hemp:

nettles:

Cruciferous:

Buckthorn:

Kutrovye:

Laurel:

  • Avocado
  • Laurus
  • Laurel dutse

Lakonosovye:

Liana:

lily:

  • Colchicum yana da kyau
  • Colchicum kaka
  • Lily na kwari
  • Hellebore na kowa
  • Watan wata

Buttercup:

  • Aconite tubers, (kokuwar)
  • Ayyuka
  • Larkspur (Delphinium, Spur)
  • Marsh marigold (primrose gaskiya ko kantin magani)
  • Clematis (Lomonos)
  • Buttercup

poppy:

  • Argemon mexican
  • Sanguinaria canadensis (tushen jini)

Malvaceae:

  • Brachychiton (Bishiyar Wuta)
  • koko

Madder:

  • Itacen kofi
  • Kofi wake

Zaitun:

  • Privet
  • Jasmin
  • Jasmine rawaya

Myrtle:

  • Eucalyptus
  • Euphorbia:
  • palmcrist
  • Milkweed
  • Euphorbia mafi kyau (poinsettia)
  • Hura ta fasa

Niktaginovye:

Holly:

Nightshade:

  • Eggplant
  • Henbane
  • Datura talakawa
  • Dankali
  • Mandrake
  • Taba
  • Fizalis

Plantains:

ruwan hoda:

Boxwood:

Santal:

Sapindaceae:

Sumac:

Yew:

Fatty:

horsetail:

Matasa masu tsiro na hatsi, waɗanda kuliyoyi ke son ci, sune mafi kyawun rigakafin cin tsire-tsire masu haɗari.Matasa masu tsiro na hatsi, waɗanda kuliyoyi ke son ci, sune mafi kyawun rigakafin cin tsire-tsire masu haɗari. © petlogue

Musamman tsire-tsire masu guba ga dabbobi da yara

Abin takaici, wasu tsire-tsire na cikin gida sun ƙunshi abubuwa masu guba. Mutanen da ke kula da su a hanyar da aka saba ba su ma san wannan ba – bayan haka, suna da lafiya gaba ɗaya har sai kun yi ƙoƙarin saka su a cikin bakinku. Amma gwada bayyana wa cat ko alade cewa shuka a cikin wannan tukunyar ba ta da amfani!

Dukansu ga dabbobi da ƙananan yara, kowane tsire-tsire daga dangin amaryllis, aroid, kutra, nightshade, euphorbia suna da haɗari. Aku masu kaɗa, alal misali, kawai su ɗan ɗanɗana irin waɗannan tsire-tsire, saboda narkewar su yana damuwa kuma hawan jini yana tashi.

Tsire-tsire waɗanda abubuwan da aka fitar suna damun fata da ƙwayoyin mucous suma ba a so. Waɗannan su ne ivy, shefflera, primrose, cyclamens.

Amma ba kawai tukunya ba, amma kuma yanke furanni na iya zama guba! Ko da a cikin gilashin gilashi, ba a so a saka furanni na tulips, hyacinths, daffodils, carnations, lilies, gypsophila, milkweed ko hellebore idan akwai dabbobi ko kananan yara a cikin gidan.

Amaryllidaceae

Amaryllis ba shi da haɗari ga yanayinsa kamar sauran tsire-tsire – abubuwa masu guba suna mai da hankali a cikin kwararan fitila ko tubers. Duk da haka, har yanzu yana da kyau a cire tsire-tsire irin su hippeastrum, clivia da gemantus daga “rodents” na gida.

Aroid

Sau da yawa ana samun wakilan dangin aroid a cikin gidajenmu. Wadannan sun hada da dieffenbachia, aglaonema, alocasia, anthurium, caladium, epipremnum, syngonium, monstera, philodendron, spathiphyllum, zantedeschia, zamiokulkas. Duk waɗannan tsire-tsire suna ɗauke da abubuwa masu cutar da fata da mucous membranes.

Kutrovye

Ruwan ruwan ‘ya’yan itace mai madara na tsire-tsire daga dangin kutrov yana da haɗari ga mutane da dabbobi. Saboda haka, ka nisanci kananan yara da tsire-tsire na dabbobi irin su mandevilla, adenium, alamanda, catharanthus, pachypodium.

Euphorbia

Ruwan ruwan ‘ya’yan itace na madarar madara yana fusatar da fata da mucous membranes. Ka kiyaye su daga wurin yara da dabbobin gida, kuma ka tabbata ka sanya safar hannu lokacin da ake sarrafa su. Euphorbia ya haɗa da shahararrun tsire-tsire na cikin gida kamar croton, jatropha, akalifa, spurge, poinsettia.

Nightshade

‘Ya’yan itãcen marmari masu haske da haske na barkono na ado suna jawo hankalin karnuka da kuliyoyi. Da fatan kawai a yi wasa da tsire-tsire, ba za su kasa gwada su da baki ba. Koyaya, duk sassan tsire-tsire daga dangin nightshade sun ƙunshi abubuwa masu guba. Wannan ya shafi ba kawai ga barkono na ado ba, har ma da browallia na shekara-shekara, brunfelsia na fure mara gajiya da sauran nau’ikan nightshade na ado.

Kuna iya yin alamar shafi wannan shafi