Spaghetti zucchini – iri-iri tare da ɓangaren litattafan almara

Masu lambu suna kimanta zucchini na Spaghetti ta hanyoyi daban-daban, amma sun yarda cewa wannan nau’in asali ne wanda ke buƙatar girma akan rukunin yanar gizon ku aƙalla sau ɗaya. Ba shi da wahala a sami amfanin gona na ‘ya’yan itace tare da ɓangaren litattafan almara “taliya”, tun da wannan amfanin gona yana girma kamar sauran nau’in zucchini.

Zucchini Spaghetti

Spaghetti zucchini za a iya ci sabo

Spaghetti squash yana jure wa fari

Bayani iri-iri

Lambun da ke son shuka amfanin gona da ba a saba gani ba kwanan nan sun ba da hankali sosai ga Spaghetti zucchini, halayen da za a iya samu a ƙasa:

Siffar Siffar Lokacin Cika Iri-iri tare da matsakaicin lokacin girma – kwanaki 120-130 sun shuɗe daga germination zuwa ‘ya’yan itace. Siffofin shukar Spaghetti na nufin tsire-tsire masu dogon reshe tare da tsarin tushe mai ƙarfi. Kowane daji an lulluɓe shi da manyan ganyen Emerald kuma yana samar da dogon lashes waɗanda ke buƙatar tsinke lokaci-lokaci don tada ‘ya’yan itacen kayan lambu. Dajin da kansa yana da ƙarfi kuma yana girma har zuwa 40 cm. Bayyanar ‘ya’yan itacen ‘ya’yan itacen suna da siffar elongated cylindrical ko m siffar, wanda yayi kama da elongated da kuma “tukunya-bellied” melons. A tsawon, za su iya isa 20-30 cm, kuma a cikin nauyi – daga 700 g zuwa 1,3 kg.

An rufe ‘ya’yan itatuwa da kwasfa mai yawa, kamar kabewa. Yayin da yake girma, launinsa yana canzawa daga kore zuwa rawaya, ko da yake akwai nau’in fari na fari. Godiya ga irin wannan fata, ‘ya’yan itãcen marmari suna da kyakkyawar kiyayewa – ana iya adana su har sai bazara.

Siffofin ɓangaren litattafan almara Kunshin yana da kauri kuma mai yawa, yana da launi mai tsami-orange. A cikin ‘ya’yan itatuwa matasa, ba shi da bambanci da sauran zucchini – m da uniform a cikin rubutu.

Lokacin da Spaghetti ya yi girma zuwa girma na ilimin halitta, nama yana samun tsarin fibrous kuma ya juya zuwa ” taliya”.

Iyakar aikace-aikace Spaghetti squash iri-iri ne da za a iya amfani da su sabo (ƙara a salads), gwangwani ko amfani da su don shirya jita-jita masu dumi.

Idan an tsoma dukan ‘ya’yan itace na minti 30 a cikin ruwan zãfi, sa’an nan kuma a raba su cikin rabi kuma an cire tsaba, to, za ku iya samun kayan lambu “noodles”.

Gaskiyar ita ce, a ƙarƙashin matsi na yanayin zafi, ɓangaren ciki na ‘ya’yan itace ya rushe zuwa zaruruwa, wanda yayi kama da taliya. Kuna iya bauta wa wannan ɓangaren litattafan almara tare da miya mai zaki ko mai tsami.

Wakilan Spaghetti squash Akwai nau’ikan squash da yawa waɗanda aka rarraba su azaman Spaghetti. Dukkansu a zahiri suna kama da kabewa mara nauyi kuma, bayan sun isa ga girma na ilimin halitta, sun juya zuwa launuka masu launin rawaya daban-daban.

‘Ya’yan itãcen marmari suna halin kwasfa mai wuya, don haka ana iya adana su da jigilar su na dogon lokaci. Tsire-tsire da kansu suna da dogon lashes, amma ba su da buƙatar kulawa. Mafi dadi zucchini tare da waɗannan halaye sune:

  • Spaghetti ravioli. Iri-iri na tsaka-tsakin yanayi waɗanda ke haifar da ‘ya’yan itace a cikin nau’in silinda. Lokacin da suka isa fasaha na fasaha, sun zama fari, kuma lokacin da cikakke cikakke – rawaya. Naman da kansa yana da launi mai tsami-orange karbabbe.
  • Yankin Spaghetti F1. Hydride tare da lokacin maturation na kwanaki 85-90. ‘Ya’yan itãcen marmari ne m da rawaya-orange, suna da ɓangaren litattafan almara mai launi mai launin rawaya. Matsakaicin nauyin 800 g.

Samfuran Spaghetti baya amfani da nau’ikan zucchini masu girma, amma yana ba da ‘ya’ya a hankali. Daga 1 sq. m gadaje za ka iya samun matsakaita na 5-7 kg ‘ya’yan itace. Juriya ga yanayin muhalli da cututtuka iri-iri na jure fari da ɗan canjin yanayin zafi. Yana da rauni mai rauni ga mildew powdery da bacteriosis, matsakaicin rigakafi ga ɓarkewar ‘ya’yan itace. Ya kamata a rika duba shuka a kai a kai domin a gano cutar a kan lokaci.

Zucchini Spaghetti

A wurin da ake noma, kayan lambu yana da kyau ga layin tsakiya da yankunan kudancin.

Agrotechnics

Don cin nasarar noman kayan lambu, kuna buƙatar sanin ƙa’idodin agrotechnical da yawa:

  • Sharuɗɗan shuka. Ya kamata a yi dasa shuki bayan haɗarin sanyi ya wuce. A wannan lokacin, yawan zafin jiki na yau da kullun ya kamata ya kasance a +25… +27 ° C, kuma ƙasa yakamata ta dumi har zuwa +15 ° C. Idan an yi dasa shuki a cikin seedlings, yakamata a shuka iri a cikin Afrilu, kuma a dasa shuki a wuri na dindindin a cikin Mayu ko Yuni. Idan kun shirya shuka zucchini nan da nan a cikin ƙasa, to ya kamata a yi wannan tsakanin ƙarshen Mayu da farkon Yuni.

    Don samun girbi na farko, ana iya dasa tsaba a cikin greenhouse, sa’an nan kuma za’a iya dasa shuki ko kuma za’a iya buɗe fim ɗin don kayan lambu suyi girma a cikin yanayin yanayi.

  • Zaɓin Yanar Gizo. Kuna buƙatar dasa zucchini a cikin wuraren da ke da haske mai kyau, waɗanda aka dogara da su daga iska da zane. Kuna iya yin haka a cikin inuwar furen da ba kowa. Idan yankin ya bude, don kare zucchini tare da kewayen gonar, yana da daraja dasa “bangon” na masara. Mafi kyawun magabata shine amfanin gona na dare, albasa, tafarnuwa da kabeji. Dangane da ƙasar, Spaghetti ya fi son ƙasa mai yashi da ƙasa mai laushi, amma ana iya shuka zucchini akan ƙasa baki ko yumbu.

    Don yin ƙasa mai nauyi ya zama crumble, kuna buƙatar ƙara yashi ko peat a cikin rabo na 2: 1.

  • Shirin Kasa. Yana da kyau a tono ƙasa a kan shebur bayonet a cikin fall kuma ƙara kwayoyin halitta (takin, humus) a cikin adadin 6-8 kg da 1 sq m. A karkashin digging na kaka, yana da daraja yin 0,5 lita na itace ash. Idan ana yin shirye-shiryen ƙasa a cikin bazara, to kuna buƙatar yin haka, amma kawai makonni 2 kafin dasa shuki zucchini.
  • sarrafa iri. Don lalata iri, dole ne a tsoma shi a cikin wani bayani na potassium permanganate na minti 20-30. Na gaba, tsaba suna buƙatar jiƙa na tsawon kwanaki 2-3 a cikin mai haɓaka haɓaka (misali, Epin). Wani zabin shine a sanya tsaba a cikin rigar datti kuma a ajiye su a wuri mai dumi na kwanaki 3-4 don kyankyashe. A cikin waɗannan kwanaki, masana’anta suna buƙatar danshi.

Zucchini shuka spaghetti

Fasahar shuka ya dogara da yadda ake noma al’adun.

Ta hanyar seedlings

Wannan hanya ta ƙunshi girma da ƙarfi seedlings. Ana aiwatar da shi bisa ga daidaitaccen fasaha don bin ka’idodi masu zuwa:

  • Don shuka, yi amfani da kwantena daban – kofuna na peat, waɗanda za a iya nutsar da su a cikin ramuka tare da ɗigon ƙasa na shuka. Saka 1-2 tsaba a cikin kowane kofin tare da substrate, ruwa da kyau kuma rufe da fim har sai farkon harbe ya bayyana.
  • Rike tukwane tare da tsaba a zazzabi na + 22-23 ° C har sai harbe na farko ya bayyana. Har ila yau, don kwanaki 7-10, rage shi zuwa + 16-17 ° C don kada tsire-tsire su shimfiɗa. Bayan waɗannan kwanaki, ana iya ƙara yawan zafin jiki zuwa +25 ° C.
  • Shayar da tsire-tsire yayin da saman saman da ke bushewa ya bushe. A wannan yanayin, kuna buƙatar amfani da ruwa mai dumi.
  • Bayar da tsire-tsire tare da sa’o’in hasken rana don 10-14 hours. Don yin wannan, safe da maraice, za ku kuma yi amfani da fitilu masu kyalli.

A cikin kwanaki 25-30, tsire-tsire za su sami ganye na gaske 2-3 kuma zasu dace da dasa shuki a wuri na dindindin. Mako guda kafin, yana da kyau a taurare shi, fitar da shi kowace rana don sa’o’i da yawa a kan sabon rana kuma a hankali ƙara tsawon wannan hanya. Wajibi ne a shuka seedlings a cikin ƙasa bisa ga makirci 70 × 70 ko 70 × 100 cm.

Kai tsaye shuka tsaba a cikin ƙasa

Ya kamata a yi ramuka don tsaba a nesa na 0,7-1 m, don shuka da dogon lashes zai iya haɓaka da yardar kaina. Ya kamata a dasa busassun tsaba 2-3 a cikin ramukan da aka dasa zuwa zurfin 2-6 cm, sannan a yayyafa shi da ƙasa. A kan ƙasa mai haske (yashi, loams), za a iya ƙara zurfin dasa shuki, kuma a kan ƙasa mai nauyi (laka, chernozem) – rage.

Bayan shuka, ya kamata a sake shayar da gado, sannan a rufe shi da fim ko agrofibre har sai farkon harbe ya bayyana. Idan tsaba da yawa sun tsiro a cikin kowane rami, to sai a bar tsiro mafi ƙarfi kawai. Sauran harbe dole ne a danne su sama da matakin ƙasa, kuma kada a fitar da su, don kada su lalata tsarin tushen shuka gaba ɗaya.

Shuka zucchini

kula da saukowa

Spaghetti squash yana buƙatar daidaitaccen kulawa, wanda ya ƙunshi matakan fasaha da yawa. Ya hada da:

  • Ruwa. Ya kamata ya zama na yau da kullun amma matsakaici. Zai fi kyau a shayar da bushes kowane kwanaki 7-10 akan ƙimar lita 5-7 a kowace shuka. A lokacin lokacin girma, dole ne a rage yawan ruwa sau 2, in ba haka ba za su juya zuwa ruwa mai yawa. Ya kamata a yi shayarwa a ƙarƙashin tushen tare da ruwan dumi da safe ko maraice. Idan kun yi haka da rana, shuka zai iya ƙone.

    Ba shi yiwuwa a overmoisten ƙasa, saboda wannan zai taimaka wajen girma na saman, kuma ba ripening ‘ya’yan itatuwa.

  • Sako da sako. Bayan ‘yan sa’o’i bayan shayarwa, ya kamata a sassauta ƙasa kaɗan don samar da iskar iska mai kyau zuwa tushen shuka. A wannan yanayin, wajibi ne a cire duk weeds. Lokacin da bushes suka girma, ciyawa ba zai zama dole ba, tun da weeds yawanci ba sa girma a ƙarƙashinsu.
  • Hilling. Don ƙarfafa ikon tushen tsarin, hana wankewa daga tushen da kuma kula da ingantaccen ci gaban ‘ya’yan itatuwa, a lokacin kakar, bushes suna buƙatar spudd sau 2-3 bisa ga makirci mai zuwa:
    • tare da bayyanar ganye 4-5;
    • Kwanaki 30 bayan na farko;
    • 20-30 kwanaki bayan na biyu.
  • Yin sama. Spaghetti squash bushes suna da dogon lashes kuma suna girma sosai. Don iyakance haɓakarsu da samar da daji mai kyau, tare da bayyanar ganye 4-5, kuna buƙatar tsunkule saman shuka.
  • Ƙarin hadi. Dole ne a ciyar da shuka aƙalla sau 2 a kakar, yana bin tsarin da ke gaba:
    • Tufafin farko na farko – tare da zuwan kananan harbe (2 ganye na gaskiya). Ciyar da shuka tare da kwayoyin halitta wanda ya yi fermented na kwanaki 4-6. Kyakkyawan zaɓi shine maganin mullein (1:10) ko taki kaza (1:10). Daga takin ma’adinai, zaka iya amfani da nitrophoska da urea (30 g da lita 10 na ruwa). Amfanin abun ciki – 1 lita kowace daji.
    • Na biyu saman miya – kafin samuwar ‘ya’yan itatuwa. Kuna iya amfani da takin gargajiya ko ma’adinai iri ɗaya – 40 g na superphosphate, 20 g na potassium nitrate da ammonium sulfate da lita 10 na ruwa. Amfanin maganin – 3-4 lita kowace daji.
  • Kariya daga cututtuka. Spaghetti squash na iya samun powdery mildew. Cutar sau da yawa tana shafar ganyen shuka kuma ana bayyana ta ta wurin fararen fata (powdery Bloom), wanda a hankali yayi girma kuma yana haifar da mutuwar shuka. Don kare saukowa, ya kamata a fesa shi da maganin colloidal sulfur (100 g da lita 10 na ruwa) ko jiko na mullein (1: 3).

Girbi da adana amfanin gona

Ana ɗaukar ‘ya’yan itace daga Agusta zuwa Satumba. Za a iya yanke zucchini matasa tare da farin nama a lokuta daban-daban a duk lokacin kakar. Za a iya girbe amfanin gona na farko kwanaki 25-30 bayan fure.

Idan akwai niyya don tattara ‘ya’yan itace cikakke tare da ɓangaren litattafan almara a cikin nau’in “taliya”, dole ne ku jira watanni 2,5-3. Bayan wannan lokacin, zucchini zai sami ɓawon burodi mai wuya, kuma lokacin da aka buga su, za a ji sauti mara kyau. Suna buƙatar yanke su da wuka mai kaifi tare da tsayi mai tsayi.

An girbe ‘ya’yan itacen a ƙarshen lokacin rani da farkon kaka, ana iya tattara ‘ya’yan itacen akan akwatuna kuma a adana su a cikin busasshiyar ƙasa na tsawon watanni 6-9.

Fa’idodi da rashin amfani

Ƙarfin Spaghetti iri-iri sun haɗa da:

  • juriya na fari;
  • unpretentiousness ga namo da kulawa;
  • yuwuwar cin duka ‘ya’yan itace da matasa;
  • nau’in ɓangaren litattafan almara wanda ba a saba gani ba lokacin da ‘ya’yan itatuwa suka kai ga girma na halitta;
  • mai kyau kiyaye ingancin da kuma transportability.

Masu lambu kuma suna lura da rashin amfanin Spaghetti:

  • a cikin yankuna tare da ɗan gajeren lokacin rani, ba shi da lokaci don yin girma zuwa jihar “taliya”;
  • bushes suna girma akai-akai, don haka kuna buƙatar kullun kullun ko shuka kayan lambu a kan tudu;
  • ba ya ba da girbi mai yawa.

Sharhi

Lyudmila Ivanovna, mai shekaru 48. Na girma Portion hydride. Ina son zucchini tare da ɗanɗanon vanilla mai daɗi. Girman suna da kyau don yin burodi. Ban kuskura na adana shi na dogon lokaci ba, amma na busar da ɓangarorin a cikin injin bushewa na lantarki na yi amfani da shi wajen yin miya, stews, da nama. Sai dai itace mai dadi sosai. Alena Igorevna, mai shekaru 58. Cizon yatsa tare da iri-iri na Spaghetti zucchini. Babban ƙari shine germination a matakin 90-95%. In ba haka ba, akwai kawai drawbacks – ‘ya’yan itatuwa matasa ne …