Me yasa ganyen seedling ke karkata?

Kowane mazaunin bazara ya san yadda zagi yake da shi lokacin da, tare da kulawa mai yawa, daskararrun da aka shuka, tare da harbe-harben abokantaka, sun tashi kuma sun fara girma, sannan, ba tare da wani dalili ba, ganyen ciyayi sun fara murɗawa, juya rawaya kuma sun faɗi. . Ga masu farawa, wannan sabon abu yana da matukar takaici, amma ba ga gogaggen lambu ba. Hakika, a gaskiya, “ba tare da wani dalili ba” ba ya faruwa. Babu wasu dalilai da yawa da yasa ganyen ganyen tsire-tsire na iya fara murɗawa. A cikin wannan labarin, za mu gaya muku dalilin da ya sa wannan ya faru da mu seedlings da kuma yadda za a magance shi.

Twisted ganye a kan barkono seedlings. © Lambunan karkara

Babban dalilan da ke haifar da karkatar da ganyen seedlings sune:

  • Rashin daidaituwa na ci gaban ganyen ganye;
  • Rashin ko wuce haddi na nitrogen, phosphorus ko potassium a cikin ƙasa;
  • Kulawa mara kyau;
  • Tasirin kwari;
  • Tasirin cututtuka daban-daban.

Na gaba, za mu yi la’akari daki-daki, dalilan da curling na ganye ruwan wukake na seedlings, kuma za mu yi magana game da yadda za a hana wannan sabon abu daga faruwa da kuma abin da za a yi idan ganye sun riga nada sama.

Ci gaban ganye mara daidaituwa

Ana lura da shi sau da yawa a cikin seedlings na barkono, kadan kadan sau da yawa a cikin sauran amfanin gona. A yayin da tsakiyar jijiya na ganyen ganye ya girma da sauri fiye da ganyen kanta, to a ƙarshe wannan na iya haifar da karkatarwa ko nakasar ganyen ganyen kanta. Wannan sabon abu ne sau da yawa na wucin gadi, ba za ka iya damun shuke-shuke a banza kuma kawai jira wani lokaci. Ganyen ganye ya kamata ya ci gaba da girma na tsawon lokaci kuma ya zama cikakkiyar ci gaba.

Rashin ko wuce haddi na nitrogen, phosphorus ko potassium a cikin ƙasa

Seedlings mayar da martani musamman ga rashin phosphorus da potassium a cikin ƙasa. Tare da rashi na waɗannan abubuwa a cikin ƙasa, ganyen ganye na tsire-tsire na iya fara lalacewa, karkatarwa kuma, a sakamakon haka, ya zama mai rauni, kamar rasa turgor daga rashin danshi.

Sau da yawa akwai canje-canje a cikin launi na ganyen ganye na tsire-tsire, za su iya zama masu sauƙi ko, akasin haka, suna samun launin baki-violet. Takin da ya wuce gona da iri a cikin ƙasa shima baya da kyau, wannan al’amari kuma na iya haifar da curling na ganyen ganye.

Matakan rigakafi da sarrafawa

Don haka, duka rashi da wuce haddi na takin mai magani a cikin ƙasa na iya cutar da shuka mara kyau. Don fahimtar ainihin abin da taki ke haifar da curl ganye, dole ne ka fara tantance danshin ƙasa, sannan a hankali bincika ruwan ganye don huda daga tsotsawar kwari ko tabo da cututtukan fungal ke haifarwa. Kuma idan ba ku sami ɗaya ko ɗayan ba, to tare da babban matakin yiwuwar dalilin wannan lamari ya ta’allaka ne akan adadin taki a cikin ƙasa.

Yawan wuce gona da iri abu ne da ba kasafai ba. A wannan yanayin, kana buƙatar dasa tsire-tsire a cikin ƙasa na al’ada, ba tare da taki mai yawa ba, amma rashin taki a cikin ƙasa za a iya kawar da shi cikin sauƙi – ta hanyar amfani da su.

Nan da nan, mun lura cewa seedlings, a mafi yawan lokuta, ba su da isasshen potassium. Rashin wannan sinadari yana haifar da murƙushe ruwan ganye. Ana iya kawar da ƙarancin potassium ta hanyar ƙara potassium sulfate narkar da cikin ruwa a cikin adadin 8-10 g kowace guga na 50-100 g na maganin kowace shuka ko kuma ta hanyar ƙara ash na itace, wanda ya ƙunshi kusan 5% potassium a cikin abun da ke ciki, haka nan. a matsayin da dama da muhimmanci ga al’ada ci gaban seedlings alama abubuwa.

Don amfani da ash na itace, da farko kuna buƙatar sassauta ƙasa a hankali, sannan a jika shi (zai fi dacewa daga bindigar feshi – don daidaituwa), sannan yayyafa shi da ash ash 2-3 mm lokacin farin ciki.

Kulawa mara kyau

Wannan abu ne mai rikitarwa, sanadin abubuwa masu yawa, ya haɗa da rashin haske, wuce haddi ko rashin danshi a cikin ƙasa, da yanayin girma mara kyau. Duk waɗannan dalilai na iya haifar da gaskiyar cewa ganyen ganyen tsire-tsire suna karkatar da su, kuma tare da dogon kulawa mara kyau, seedlings na iya mutuwa.

Shuka shuka shine muhimmin kashi na kulawaShuka shuka shine muhimmin kashi na kulawa. © DeRemate

Matakan rigakafi da sarrafawa

Dangane da shayarwa, ya kamata a kiyaye ƙasa ɗan ɗanɗano, don guje wa bushewa da yawa ko yawan zubar ruwa na coma na ƙasa. Za ka iya gane cewa ƙasa tana da ruwa idan ka ga ganyen da ke kan tsiron ya murɗe sama, sai ganyen ya yi rashin damshi ta hanyar rasa turɓaya da karkatar da ganyen ganye.

Tare da rashin danshi, dole ne a shayar da tsire-tsire da wuri-wuri, tare da wuce haddi, ya wajaba don ƙara yawan zafin jiki a cikin ɗakin ta 4-5 ° C, dakatar da shayarwa na dan lokaci da sassauta ƙasa kowace rana, haifar da wuce haddi. danshi don ƙafe.

Hasken walƙiya yana taka muhimmiyar rawa a cikin rayuwar tsirrai, don haka kuna buƙatar ƙoƙarin samar da seedlings tare da ƙarin haske akan matsakaici na sa’o’i biyu da safe da maraice, kuma a cikin yanayin girgije – lokacin rana.

Yawan zafin jiki bai kamata ya zama babba ko ƙasa ba, yawanci bayan shuka tsaba, suna ƙoƙarin kiyaye zafin jiki a + 24 … + 25 ° C, bayan fitowar (don kada seedlings ya shimfiɗa, amma ya fi ƙarfi) zai iya zama. rage zuwa + 16 … 18 ° C, amma bayan mako guda – sake haɓaka zuwa + 21 … + 22 ° C. A lokaci guda kuma, yana da kyawawa don rage yawan zafin jiki a cikin dakin da ake shuka seedlings da dare ta hanyar digiri biyu.

Bayyanar kwari

Sau da yawa, tsire-tsire, har ma da girma a gida, kwari suna kaiwa hari. Ana iya samun aphids da mites gizo-gizo sau da yawa akan seedlings. Wadannan mutane kusan na duniya ne kuma suna cutar da mafi yawan amfanin gona da aka shuka ta hanyar seedlings, kuma suna iya haifar da lalacewa riga a farkon matakan seedling.

Tun da duka aphids da gizo-gizo gizo-gizo suna tsotsan kwari, abu na farko da za a iya gani akan ruwan ganye shine aibobi masu ja a wuraren huda ganyen, to ganyen ya rasa turgor da curls. Idan ana iya ganin aphid cikin sauƙi tare da ido tsirara, to, gizo-gizo mite ba shi da sauƙi a lura, mafi yawan lokuta yana rayuwa a ƙarƙashin ganye.

Aphids a kan ganyen tumatir seedlingsAphids a kan ganyen tumatir seedlings. © pinsdaddy

Lokacin jujjuya ruwan ganye, zaku iya ganin shafin yanar gizon, waɗannan alamun mahimman ayyukan wannan kwaro ne. Lokacin da aka gano shi, babu shakka cewa shuka yana kamuwa da ƙwayar koda. Tare da mummunar lalacewa ga ganyen ganyen tsire-tsire, ban da karkatar da ganyen, suna iya jujjuya rawaya gaba ɗaya kuma su faɗi.

Matakan rigakafi da sarrafawa

Kwari ba zai iya haifar da karkatar da ganyen ganye kawai ba, amma kuma yana haifar da mutuwar tsire-tsire gaba ɗaya ko kaɗan, don haka dole ne a yi yaƙi da su sosai. Lokacin girma seedlings a gida, ba a so a yi amfani da “sinadarai”, yana da kyau a yi amfani da magungunan jama’a.

Don haka, tincture na kwasfa albasa zai iya taimakawa wajen shawo kan aphids da gizo-gizo gizo-gizo, wanda kuna buƙatar zuba gilashin kwasfa na albasa tare da lita na ruwan zãfi kuma ku bar shi ya yi kwana ɗaya. Sa’an nan kuma dole ne a tace maganin kuma a bi da shi tare da tsire-tsire kowane kwanaki 3-4 har sai kwari ya ɓace.

Hakanan zaka iya sarrafa ƙasa, wanda ya wajaba don shirya ruwan hoda mai rauni na potassium permanganate. Ya kamata a gudanar da shayarwa tare da irin wannan bayani idan magani tare da kwasfa albasa bai yi aiki ba. Yi amfani da maganin a hankali, ba fiye da sau ɗaya a mako ba.

Tasirin cututtuka daban-daban

Mafi sau da yawa, kamuwa da cuta ne na fungal wanda zai iya bayyana kansa tare da ƙasa mai yawa da danshi na iska da ƙananan yanayin zafi a cikin ɗakin da aka girma. Ciwon yana bayyana kansa ta hanyoyi daban-daban, amma yawanci waɗannan tabo ne a saman ganyen, wanda zai iya canza launi yayin da naman gwari ya girma kuma ya yi fure.

Muhimmancin aiki na kamuwa da cuta na fungal yana haifar da gaskiyar cewa ruwan ganye yana murɗawa, canza launi, kuma a ƙarshe ya bushe ya mutu. Wani kamuwa da cuta na fungal na yau da kullun na ciyayi wanda ke haifar da murƙushe ruwan ganye shine ƙarshen fure.

Matakan rigakafi da sarrafawa

Bari mu fara tare da rigakafi – don kada kamuwa da cuta na fungal ya zauna a kan tsire-tsire, wajibi ne a bi da shi lokaci-lokaci (sau ɗaya a kowace kwanaki goma) tare da 1% na ruwa Bordeaux, idan alamun kamuwa da cuta sun bayyana, to, ya kamata a bi da shi tare da seedlings. 2% ruwa Bordeaux sau ɗaya kowace kwana biyar.

Baya ga ruwa na Bordeaux, zaku iya amfani da jiko mai inganci wanda ya haɗu da tafarnuwa da albasa. Don shirya shi, kuna buƙatar murkushe kawunan albasa guda biyu da 4-5 cloves na tafarnuwa a cikin akwati kuma ku zuba lita biyar na ruwa a cikin zafin jiki, bar shi ya sha tsawon yini, tace kuma ku bi da tsire-tsire da aka shafa tare da sakamakon jiko. .

Sau da yawa, ana amfani da maganin saltpeter, maganin cututtukan cututtuka tare da shi. Don shirya ingantaccen bayani, wajibi ne a narkar da 150 g na saltpeter a cikin lita goma na ruwa, ya kamata a bi da tsire-tsire tare da wannan bayani daga kwalban fesa har sai ya dawo sau ɗaya a kowace kwana biyar.

Yana da kyawawa don haɗa duk jiyya tare da shigar da iska mai tsabta a cikin ɗakin, wato, shakata lokaci-lokaci dakin da ake girma seedlings ta hanyar bude kofofin da iska.

Lokacin zabar tsire-tsire waɗanda kamuwa da cututtukan fungal ya shafa, wajibi ne a ƙara cakuda ƙurar taba, lemun tsami da ash na itace a cikin ƙasa, gram 5-7 na kowane abu a kowace kilogram na ƙasa.

Tare da ɗan lalacewa ga tsire-tsire ta hanyar kamuwa da cuta na fungal, ana iya amfani da whey, wanda za’a iya fesa shi akan ruwan ganyen da ya shafa.

Muna fatan cewa shawararmu game da rigakafi da sarrafa leaf curl zai taimaka muku girma seedlings lafiya kuma a amince da su ƙaura zuwa greenhouse ko lambun. Yaya kuke da wannan lamarin? Raba kwarewar ku a cikin sharhin labarin.

Kuna iya yin alamar shafi wannan shafi