Arewacin Caucasian alade

An gabatar da nau’in alade na Arewacin Caucasian a hukumance a cikin 1955. Ita ce ‘ya’yan itace na ayyukan masu shayarwa daga yankin Rostov. Manoma suna magana da yabo game da mutanen da ke cikin wannan nau’in, saboda an bambanta su da kyawawan halaye na nau’in. Menene siffofin waɗannan dabbobi, yadda suke kama, yadda za a yi amfani da su don kiwon su, za a tattauna a wannan labarin.

Arewacin Caucasian aladu

Asalin

Masu shayarwa sun yi ƙoƙari sosai kafin samun aladu na Arewacin Caucasian. Sun ketare daidaikun mutane na nau’in Kuban tare da wasu masu kyawawan halaye – Berkshire, farar fari da gajere. Wannan zaɓin ya kasance cikakke cikakke – duk waɗannan dabbobin suna da kariya mai ƙarfi, suna da ƙarfi da ƙarfi. A sakamakon haka, an haifi nau’in Arewacin Caucasian. Wakilansa sun gaji kyawawan halaye iri ɗaya. Kuma godiya ga kasancewar kwayoyin halittar Pietrain, an sami sakamako mai kyau dangane da karuwar yawan aiki. Wakilai na biyu subspecies na Arewa Caucasians – Rostov da Don, fara samun nauyi ko da sauri.

Halaye

Yi la’akari da manyan halaye na wannan nau’in. Arewacin Caucasians na cikin dabbobin da man alade-nama shugabanci. ‘Ya’yansu suna halin rayuwa mai girma, kariya mai karfi da saurin nauyi. Godiya ga juriyarsu da daidaitawa ga yanayin yanayi daban-daban, ana iya kiyaye waɗannan aladu har ma a cikin wuraren buɗe ido. Ana buƙatar naman su saboda yana da ɗanɗano, ɗanɗano, ɗanɗano da abinci mai gina jiki. Abin da waɗannan aladu suke kama, za mu yi la’akari da gaba.

Bayyanar

Wakilan wannan nau’in suna da sauƙin ganewa ta halayen halayensu na waje:

  • Jikinsu yana da ƙarfi, ƙarfi, gina jituwa.
  • Kirjin yana da zurfi, babba.
  • Sacrum yana da faɗi, zagaye.
  • kwarangwal bakin ciki ne, amma mai yawa.
  • Gabobin suna da ƙarfi, masu ƙarfi.
  • Hams suna da nama, zagaye.
  • Shugaban yana da faɗin matsakaici.
  • Kunnuwa sun fi yawa a tsaye (Semi-erect).
  • Layin baya madaidaiciya.
  • Matsakaicin bayanan martaba suna santsi.
  • Jikin yana da wadataccen abin rufewa da santsi mai laushi.
  • Undercoat yana bayyana a cikin hunturu.
  • Launi baki da fari, mottled.

Halayen alamomin waje

Mace balagagge, a matsakaici, tana auna kimanin kilogiram 225 tare da tsawon jiki na 160 cm. Maza sun fi girma – tsawon jikinsu yana da kusan 178 cm, yayin da babba zai iya auna kilo 350 ko fiye.

Yawan aiki

Ga manoma, yawan amfanin nau’in na da matukar muhimmanci. Arewacin Caucasian gilts suna da sha’awar gonaki saboda farkon balagarsu da kyawawan halayen kitso. Alal misali, alade na wannan nau’in zai iya samun 100 kg riga a cikin watanni 6-7. Shuka suna da girma da haihuwa – a cikin farrowing guda ɗaya suna iya kawo har zuwa 12 piglets. Matsakaicin yawan aiki kai tsaye ya dogara da girman yawan adadin tsira na alade. An bambanta zuriyar ta hanyar rigakafi mai ƙarfi, don haka kusan duk jarirai suna rayuwa kuma suna haɓaka da kyau.

Magana. Godiya ga rigar da ke akwai, alade da aka haifa a cikin lokacin sanyi ba sa daskarewa.

Abũbuwan amfãni da rashin amfani da irin

Yi la’akari da fa’idodin nau’in aladu na Arewacin Caucasian:

  1. Babban yawan aiki.
  2. Lafiyar manya.
  3. Mafi yawan adadin tsira na jarirai alade.
  4. Yawancin mata.
  5. Kyakkyawan halayen nama – juiciness, babban darajar abinci mai gina jiki.
  6. Dabbobi da sauri sun dace da kowane yanayi – suna sauƙin jure sanyi da zafi.
  7. Arewacin Caucasian aladu ne precocious.
  8. Dabbobi sun dace da kiwo, wanda ke nufin cewa akwai damar da za a adana ɗan abinci a lokacin bazara.

Magana. Shuka Arewacin Caucasian yana nuna kulawa mai laushi ga zuriya, don haka manoma kusan ba sa kashe lokaci don kula da zuriya.

Wannan nau’in yana da fa’idodi da yawa, amma menene rashin amfaninsa, zamu yi la’akari da gaba:

  1. Nama ya ƙunshi mai yawa.
  2. Sirinrin kwarangwal.

Nama ya ƙunshi mai yawa

Nama ya ƙunshi mai yawa

Masu shayarwa suna ci gaba da yin aiki tuƙuru don inganta halayen naman aladu na Arewacin Caucasian, kodayake yawancin manoma ba sa la’akari da yawan kitse na nama a matsayin hasara.

Arewacin Caucasian alade ya sami magoya bayansa a tsakanin manoma a yankunan Rostov da Volgograd, da kuma a cikin Stavropol da Krasnodar Territories. Kula da waɗannan dabbobin ba ya cika da matsaloli masu yawa, amma kiwonsu yana kawo riba mai yawa ga gonaki.

Marubuci: Olga Samoilova

Kuna iya yin alamar shafi wannan shafi