Yadda za a gina sito don alade?

Duk wanda ke da hannu a kiwo ya san cewa ba kawai abinci mai gina jiki da kulawa suna da mahimmanci ga lafiya da ci gaban dabbobi ba, har ma da yanayin da ake ajiye su. Idan kana buƙatar gina sito don aladu, yana da mahimmanci a tuna cewa ɗakin dole ne ya zama fili da tsabta. Ya kamata ya kula da mafi kyawun yanayin zafin iska da yanayin zafi. Duk kayan gini da ake amfani da su dole ne su kasance masu dacewa da muhalli.

ginin sito

Matakin shiri

Kafin ka fara gini, kana buƙatar yanke shawarar abin da burin da kake nema. Tsarin sito na iya bambanta sosai dangane da ko kuna shirin haɓaka mutane 2-3 don nama ko kuna son kiwo dukan garken aladu. Akwai abubuwa da yawa da ya kamata a yi la’akari yayin ƙirƙirar shimfidawa:

  • kimanin adadin raga;
  • manufar kiwon aladu;
  • tsawon abun ciki.

Muhimmanci! Ba za ku iya gina shingen alade tare da hannayenku ba tare da samun cikakken tsari ba kuma kuna da ra’ayi mara kyau na uXNUMXbuXNUMXb abin da kuke so ku fita daga ciki.

Ƙirƙirar Tsari

Lokacin ƙirƙirar shimfidar wuri na farko na alade, da farko, ya zama dole don ƙayyade yankinsa da rarrabuwar ciki a cikin alkalama. Anan bai kamata ku manta da wasu mahimman dabaru masu mahimmanci ba:

  • Za a iya ajiye kananan dabbobi a cikin alkalami na murabba’in mita 4. m.;
  • kowane shuka ya kamata a ba da wani yanki na sirri na mita 5. m.;
  • boars kuma suna buƙatar kulawa ta mutum, a gare su isasshen yanki na alƙalami shine murabba’in murabba’in 4. m.

Anan akwai wasu ƙarin abubuwan da za ku yi la’akari da su a cikin aikin idan kun yanke shawarar gina sito don aladu:

  • Ana iya ajiye dabbobin da ake kiwo don yanka a cikin alƙalami ɗaya ko kuma a cikin ƙananan ƙungiyoyi;
  • iyaka akan adadin dabbobi a cikin rukuni ɗaya shine shugabannin 25;
  • ba kasa da 0,9 sq. m. za a buƙaci don jin daɗin kiyaye mutum ɗaya a cikin sassan rukuni;
  • don adana sararin samaniya, an fi yin rumfunan su zama rectangular kuma an tsara su a cikin layuka 2 ko 4 tare da hanya ɗaya ko biyu, bi da bi.

Tsaya a cikin wani alade

A cikin yanayin kula da garke a duk shekara, ya kamata a kula da shirya miya don tafiya a kusa da aladun:

  • sanya murjani tare da dogon bango na sito;
  • Mafi kyawun yanki na alkalami don boars da shuka zai zama murabba’in murabba’in mita 10. m., don kitso ga kowane mutum, mafi ƙarancin murabba’in 1,5.

Tsayawa duk waɗannan dabarar tunani da kuma yin tunanin girman garkenku, zaku iya gano fasalin aladun da ke gaba.

Zaɓin Yanar Gizo

Lokacin zabar wurin da za a gina alade, la’akari da waɗannan:

  • Gine-gine na gaba ya kamata ya kasance kusa da mita 12 daga wuraren zama, da kuma mita 4 daga iyakar wurin. Wannan buƙatu saboda ƙa’idodin tsafta.
  • Ruwan sirri da kayan sharar aladu suna da wari mai daɗi. Sabili da haka, lokacin zabar wurin gini, la’akari da jagorancin iska.
  • Kuna buƙatar dacewa mai dacewa ga alade saboda abincin yau da kullum na dabbobi da kuma kawar da sharar gida. Don haka, ya kamata a samar da wurin tulin taki.

Zaɓin kayan aiki da kayan aiki

Lokacin gina sito don alade, tabbas za ku buƙaci kayan aiki da kayayyaki masu dacewa. Baya ga shebur da aka saba, guduma, saitin screwdrivers da hacksaw, ya kamata ka fara siyan injin lantarki, rawar guduma, rawar jiki, da sauran kayan lantarki.

Gina sito zai buƙaci amfani da irin waɗannan kayan gini:

  • siminti da yashi don turmi;
  • tubali don shimfiɗa ganuwar;
  • kayan rufewa;
  • tubalan cinder
  • katako na katako.

Hakanan kuna buƙatar shirya fim ɗin gini da ma’aunin tef don ma’auni a gaba. Da kyau, ba za ku iya yin ba tare da zane-zane da tsarin gaba ɗaya don ginin gaba ba.

Magana. A yayin aikin, yi ƙoƙarin yin rikodin menene, ta yaya, da nawa kuka yi amfani da su. A sakamakon haka, za ku sami cikakken jerin duk abin da kuke buƙata a hannunku don faɗaɗa gonaki da gina sabbin rumbunan dabbobi.

Kula da kariyar ku kuma kawai kiyaye al’adun aiki, sami kayan aikin aiki, na’urar numfashi da kwalkwali.

Kashe shirin

Yanzu kun shirya don ci gaba kai tsaye zuwa aikin ginin.

Foundation

Mafi kyawun bayani ga alade zai zama tushe mai nau’in tef wanda aka yi da kankare. Tare da zane mai sauƙi, zubar da tushe yana buƙatar kulawa da mahimmancin farashin aiki.

Tufafi tushe

Tufafi tushe

Da farko, ya kamata ka yi alama yankin, kuma ka haƙa rami mai zurfin mita 0,8. Nisa ya kamata ya wuce bangon gaba da santimita da yawa. Yanzu ya zama dole don shigar da tsarin aiki a kusa da mahara da kuma zuba matashin kai na yashi game da mita 0,2 a cikin kauri. Bayan an rufe ganuwar da ƙasa tare da ci gaba da kayan rufin rufin, an zubar da kankare.

Yunkurin ƙasa saboda canjin yanayi ba zai zama mai muni ga tushe ba idan an fara aiwatar da ƙarfafawa.

Muhimmanci! Bayan kammala duk aikin, zai ɗauki ƙarin makonni biyu kafin simintin ya kai iyakar ƙarfinsa. Sai kawai bayan wannan lokacin zai yiwu a fara gina ganuwar.

Jinsi

Ƙasa a cikin alade yana buƙatar kulawa ta musamman. Ana iya yin shi a cikin nau’i uku:

  • Kankare bene. Ribobi: karko, sauƙin tsaftacewa da kiyayewa. Fursunoni: Ƙarin tushen sanyi a cikin hunturu, yana haifar da sanyi akai-akai a cikin dabbobi da asarar nauyi.
  • Kasan bulo ne. Ribobi: karko, inganci mai inganci, ƙarancin zafi. Fursunoni: babban farashi, ƙimar aiki mai mahimmanci don kwanciya.
  • Gidan katako. Ribobi: yana riƙe zafi da kyau, saurin kwanciya. Fursunoni: itace mai ƙarancin inganci yana da saurin lalacewa, allon bakin ciki (kasa da 50 mm) yana ba da zafi cikin sauƙi.

Hakanan akwai zaɓin da aka haɗa. Na farko, dukan bene a kusurwar digiri 5 ya kamata a zuba shi da kankare. Bayan haka, an shimfiɗa garkuwar katako da aka buga tare da ramuka (diamita daga 10 zuwa 12 mm) wanda ke tabbatar da cire danshi.

Babban amfani da wannan maganin zai zama ikon maye gurbin garkuwa da sauri wanda ya zama mara amfani a tsawon lokaci. Don haka, ba za a buƙaci a sake gyara ƙasa ba idan an sami ɓarna.

Ganuwar

Brick, shingen cinder ko dutsen tarkace ya dace don gina bango. Idan rumbun ku yana da matsakaicin girman, to ana iya amfani da alluna da katako azaman babban abu. Manya-manyan gonaki sun fi son ingantattun shingen kankare.

Idan ba a yi katangar da itace ba, sai a lulluɓe su a ciki da allunan katako. Wannan zai rage hasarar zafi a cikin ɗakin kuma ya hana aladu daga tauna ta cikin kayan ado.

Tsawon ganuwar bai kamata ya zama ƙasa da mita 2 ba, kuma ya kamata a sami buɗewar taga a tsayin mita 1,5. Wannan zai hana dabbobi daga fuskantar hasken rana kai tsaye da kuma mummunan tasirin hasken ultraviolet.

Ganuwar a cikin wani alade

Ganuwar a cikin wani alade

Rufi

Rufin ya fi dacewa da benayen siminti da aka ƙarfafa, wanda lokaci guda zai zama rufin. Idan babu damar yin amfani da wannan abu, zaka iya amfani da alluna ta hanyar buga su zuwa bene na bene.

Don rufe rufin, zaka iya amfani da kumfa ko ulun ma’adinai; hay, bambaro da sawdust ma sun dace a nan. Don rage asarar zafi ta cikin ɗaki, yana da kyau a shigar da rufin nau’in zubar. In ba haka ba, ƙarin farashi ba za a iya kauce masa ba. Zaɓin gable kuma zai buƙaci gina wani hadadden tsarin rafters da rufin rufin.

Shirye-shiryen ciki

Bayan an kammala ginin sito, lokaci ya yi da za a fara tsarin cikin gida. Kammala aikin bai kamata ya haifar da wata matsala ta musamman ba, tun da ya ƙunshi farar fata ta amfani da lemun tsami.

Bayan haka, wajibi ne a shigar da alkaluma da feeders, da kuma kula da tsarin samun iska, hasken wuta da dumama.

Samun iska

Abubuwan sharar aladu suna fitar da hayaki mai ɗauke da abubuwa masu cutarwa iri-iri. Musamman, ammonia mahadi. Idan ba ku samar da hanyar da ta dace ba, adadin cututtukan aladu zai ƙaru sosai.

A lokacin rani, samun iska na al’ada zai isa, wanda ba a yarda da shi ba a cikin hunturu. A wannan lokacin na shekara, irin wannan yanke shawara zai haifar da raguwa mai tsanani a cikin zafin jiki. Har ila yau, iska yana cike da bayyanar zane-zane – babban dalilin da ya sa sanyi a cikin aladu da raunana tsarin rigakafi.

Mafi kyawun bayani ga babban yanki na ɗakin zai zama shigarwa na tsarin iska na masana’antu tare da nau’in aiki na tilastawa. Za a fitar da tururi ta hanyar masu amfani da wutar lantarki.

Ga iyali, samun iska na wadata da nau’in shaye-shaye, wanda ya ƙunshi bututu biyu, ya fi dacewa.

Idan ma’aunin zafi a cikin sito shine 70-75%, to, ɗakin yana samun iska sosai kuma tare da ingantaccen aiki.

Kyakkyawan samun iska yana da mahimmanci

Kyakkyawan samun iska yana da mahimmanci

Haske

Kada ku ajiye akan hasken wuta kuma ku bar dabbobi a cikin duhu. Ga aladu, wannan zai zama damuwa maras muhimmanci, wanda zai iya rinjayar duka halayen su da ingancin nama.

Ya kamata a rataye na’urorin wuta na wucin gadi a isasshiyar nisa daga bene kuma an sanye su da inuwa masu kariya. Don guje wa wuta, a cikin wani hali kada dabbobi su iya isa ga wuraren haske.

Dumama

Zafin da aladu ke iya fitarwa ya isa don kiyaye yanayin yanayi a cikin bazara, bazara da farkon kaka. A cikin hunturu, ba tare da lura da tsarin zafin jiki da ya dace ba, dabbobi na iya daskare.

Mafi kyawun zafin jiki a cikin alade ya kamata ya kasance tsakanin digiri 13 zuwa 22. Komai tsananin sanyi, sauke zafin jiki a cikin rumbun da ke ƙasa da digiri 5 abu ne da ba za a yarda da shi ba kuma yana iya haifar da asarar dabbobi.

Shuka yana buƙatar yanayi na musamman na tsare, rumfarta koyaushe yakamata ya kasance aƙalla digiri 28.

Don ci gaba da kula da tsarin zafin jiki da ake buƙata, pigsty ya kamata a sanye shi da murhu na tukunyar tukunya ko dumama da wutar lantarki ke amfani da shi.

Kammalawa

Kyakkyawan kayan alade zai zama mabuɗin rayuwa mai dadi ga aladun ku. Zaɓin da aka zaɓa, tsari, da kayan da aka yi amfani da su a cikin ginin za su shafi yadda sauri dabbobi za su kara nauyi, sau nawa za su yi rashin lafiya. Waɗanda ba sa yin kuskure wajen gina rumbu, yawanci suna samun lafiyayyen garken kiwon lafiya da ɗimbin garken da za su iya kawo ribar kuɗi.

Kuna iya yin alamar shafi wannan shafi