Yadda za a yi tafki ga geese da hannuwanku?

A dabi’a, Goose shine tsuntsayen ruwa. Don haka, don kiyaye lafiyar manya da saurin girma na kajin, masu shayarwa suna ƙoƙarin ƙirƙirar yanayin rayuwa ga geese waɗanda ke kusa da na halitta. Rashin ruwa a kusa da makiyaya yana biyan diyya ta hanyar gina tafkunan wucin gadi da tafkuna.

Me yasa geese ke buƙatar yin iyo?

Yawawar tsuntsaye a cikin ruwa shine jin dadi ga tsuntsaye a lokacin zafi. Bugu da ƙari, yin iyo yana da tasiri mai kyau akan bayyanar da lafiyar geese.

Muhimmancin muhallin ruwa ga tsuntsaye:

  • yana ba da gudummawa ga mafi kyawun sha na abubuwan gina jiki;
  • yana taka muhimmiyar rawa wajen sanya ƙwai;
  • idan babu damar yin iyo, yawan nauyin yau da kullun yana raguwa da 30%;
  • ruwa yana ba da gudummawar madaidaicin rarraba mai a ko’ina cikin plumage;
  • Goose yana cikin motsi mai aiki, wanda ba ya ba shi damar yin iyo a cikin mai;
  • yuwuwar kamuwa da cuta tare da gashin tsuntsu yana raguwa (kwarin yana cutar da gashin gashin tsuntsu da fatar geese).

Tafki yana taka rawa na musamman ga tsuntsaye a lokacin rani mai bushe. Geese ya zama m, motsi kadan ya ci. Maza sun ƙi yin aure. Don sa zuriyar zuriyar ta ji daɗi, tafki mai zurfi na ruwa a ƙarƙashin daji ya isa.

Don goslings, kandami wajibi ne don sanin su da yanayin yanayi. Idan babu wanka, ƴan ƙuruciya ba sa haɓaka ilhami ga gashin gashi. Ba su san yin iyo ba.

Ribobi da rashin amfani na ajiye tafki don kiwon kaji

Wani kandami na wucin gadi a kan makiyaya na geese, in babu tafki na halitta, yana da adadi mai yawa na abubuwa masu kyau. Amma akwai wasu gazawa.

Amfani:

  • kula da lafiyar tsuntsaye (ban da kariya daga kwari, yin iyo yana taimakawa wajen ƙarfafa rigakafi);
  • ƙirƙirar yanayin rayuwa na halitta;
  • kunna kiba (ƙara zafi a kusa da wanka yana tare da haɓakar ciyayi mai laushi, jawo kwari);
  • yana kawar da buƙatar sayan masu sha;
  • an rage farashin kuɗi na adana tsuntsaye (ana buƙatar ciyarwar da ba a saya ba).

A kowane hali, manoman kaji na tafki na mutum zai fuskanci matsaloli:

  • Ana buƙatar kulawa akai-akai (ruwa da sauri ya zama datti);
  • a cikin yanayin zafi, ruwa yana ƙafe da sauri (idan babu tushe a kusa, dole ne ku sake cika ƙarar ruwa da hannu ko gina tsarin isar da ruwa zuwa tanki, kuma waɗannan ƙarin farashi ne).

Me za a yi idan babu tafki?

Idan babu tafki na halitta kusa da wurin kiwo don geese, yana da sauƙi don gina kandami da kanku. Ƙirƙirar tanki mai sauƙi ba tare da shigar da kayan aiki na musamman da aikin hayar ba zai yi tsada kadan.

Baya ga gini, akwai wasu zaɓuɓɓuka don gina wankan tsuntsu. Hanya mafi sauƙi ita ce ɗaukar manyan kwantena.

Tare da ƙananan ƙwayoyin geese a gonaki, tsohuwar kwanon gidan wanka ya dace. Rashin jin daɗin zane a cikin haɓaka mai girma. Maganin matsalar shine shigar da alluna a matsayin dagawa.

Yana da sauƙi don ba gidan wanka ƙarin kyan gani:

  1. Auna girman kwanon. Tona rami tare da “alawus”. Zuba akwati a ciki.
  2. Rufe fim ɗin PVC. Cika da ruwa.
  3. Siffata ƙarshen.

Ado wanka

Akwai babban taya a kwance a gareji? Zai zama kyakkyawan tushe don gina ƙaramin tafki:

  1. Tona rami mai diagonal wanda ya fi girman girman taya. Sanya abu a cikin rami.
  2. Rufe da tsare. Jifa duk wani abu da ya wuce gona da iri wanda ke fitowa.
  3. Cika gefuna tare da ƙasa, ɗauka.
  4. Cika da ruwa.
  5. Yi ado.

tafkin taya

Wani muhimmin batu shine yin tunani akan tsarin magudanar ruwa. Ruwan da ke cikin ƙaramin tafkin yana da ƙarfi – dole ne ku canza shi sau da yawa.

Ya kamata a shuka shrubs kusa da tafki, wanda a ƙarƙashinsa geese za su ɓoye daga hasken rana.

Gina tafki

Hanyoyin da ke sama don ƙirƙirar wanka shine don ƙananan ƙwayoyin geese. Irin waɗannan tafkunan ba su isa ga yawan adadin tsuntsaye ba. A nan dole ne ku yi ƙoƙari kuma ku ƙirƙiri cikakken tafki na wucin gadi.

A ƙasa akwai wasu misalan gina “tafki” don geese. Kafin farawa, kuna buƙatar aiwatar da aikin farko.

Ƙayyade wuri da girman kandami

Zai fi dacewa a sanya tafki na mutum kusa da gidan kaji – tsuntsaye ba za su bukaci yin nisa daga wurin zama ba. Don ginawa, yanki a cikin inuwar shrubs tare da laushi, ƙasa maras kyau ya dace. Abubuwan tono na halitta (ramuka) za su sauƙaƙe aikin ƙirƙirar tafki.

Ma’aunin zaɓi na biyu shine kusancin samar da ruwa ko wani tushen ruwa. Hakanan kuna buƙatar la’akari da cewa kuna buƙatar gutter.

Ma’auni na uku shine cewa girman kandami yakamata yayi daidai da adadin geese akan gona. Idan akwai tsuntsaye da yawa, tafki na 3 x 2 m zai zama mafi kyau. An ƙaddara zurfin bisa ga shawarar ku, amma ba ƙasa da 0.5 m ba.

Wadanne kayan aiki da kayan da za a shirya?

Bambance-banbance na kandami na nuna babban ko ƙarami na kayan aiki da kayan aiki.

Babban (babban) sune:

  • bayoneti da shebur don shirya rami;
  • slate don shinge kewaye da rami don ware yiwuwar zubar da ƙasa, siminti;
  • PVC fim;
  • tubali, yashi, tsakuwa, da sauransu.

umarnin mataki-mataki don gina kandami mai sauƙi

Siffar gama gari ta tafki shine murabba’i. Don haka ya fi dacewa don shirya zanen gado na Slate. Amma ba a haramta yin tafkuna masu zagaye ba.

Algorithm na ayyuka:

  1. Zana jigon tafki.
    Shaci
  2. Cire saman saman ƙasa – zurfin rami yayi daidai da nisa na slat. Tona rami da aka tsara don ramin magudanar ruwa (ƙarar ɗin daidai yake da na babba).
  3. Tona rami da aka ƙera don ramin magudanar ruwa (ƙarar ɗin daidai yake da na babba) a ɗan nesa da kandami. Yi rami mai haɗawa don bututun sharar gida (tare da gangara da maƙarƙashiya).
    bututun ruwa
  4. Daidaita kasan wanka, shigar da zanen gado a tsaye kuma a gyara.
    Slate a cikin kandami
  5. Sanya fim a saman tsarin tare da gefe. Yi sassan ramin daidai. Don haka fim ɗin zai riƙe da ƙarfi.
  6. Sanya yumbu da duwatsu a ƙasa. Cika gefuna na fim ɗin tare da ƙasa, buga shi ƙasa.
  7. Idan ya cancanta, yi kayan ado na waje – veneer tare da duwatsu, duwatsu, da dai sauransu.

Gina magudanar ruwa yana taimakawa wajen sabunta ruwa. Idan yankin bai ba ku damar yin rami mai magudaɗi ba, yi amfani da famfo don yin famfo.

Umurnin mataki-mataki don gina tafki mai faɗi tare da tushe mai siminti

Wannan zaɓin zane zai daɗe na dogon lokaci.

Algorithm na ayyuka:

  1. Alama wurin ginin. Tsaftace shi.
  2. Tono rami mai tsayin mita 4, faɗin mita 3 da zurfin 0.5 m. Kada ku yi kasa ko da. A ƙarshen ɗaya, ya kamata ya zama mafi girma don haka an kafa saukowa mai sauƙi a cikin ruwa.
  3. Sanya fim ɗin PVC a cikin yadudduka 3, gaba ɗaya rufe rami da ɗaukar gefuna.
  4. Jefa fashe bulo, duwatsu, gutsuttsuran slate, da sauransu, a ƙasa.
  5. Cika da turmi siminti.
  6. Firayim busasshen Layer (don tsawaita lokacin amfani).
  7. Yayyafa gefuna na fim din tare da ƙasa. Don rage shigar datti a cikin ruwa, ciminti nesa kusa (30 cm – 40 cm) a kusa da tafki.

Yi tafki

umarnin mataki-mataki don gina babban tafki

Irin wadannan wuraren tafkunan ana gina su ne musamman a gonakin da ke dauke da kaji sama da 300. Girma ya bambanta. A cikin misali – 6 x 8 m. Tafkin zai samu nasarar kula da kula da adadi mai yawa na tsuntsaye.

Ramin magudanar ruwa bai dace da babban tafki ba – yana haifar da ƙarin farashin kuɗi. Don zubar da ruwa za ku buƙaci:

Ramin zubar ruwa

Algorithm na ayyuka:

  1. Tona rami mai matakai da yawa.
    Ramin
  2. Sanya fim ɗin PVC. Sanya tsakuwa, bulo mai karye a kasa.
  3. Siminti kasan kandami.
    Siminti kasa
  4. Rufe bangarorin: shimfiɗa ƙarfafawa; siminti.
  5. Ƙare gefuna na kandami. Cika da ruwa.

Shuka yankin da ke kewaye da tsire-tsire:

  • yankin arewa – bishiyoyi;
  • a yankin kudancin – ƙananan al’adun shrub.

Lokaci-lokaci ƙara duckweed a cikin ruwa don ciyar da geese.

Kuna iya gani a fili ginin wanka don geese a cikin bidiyon:

Yadda za a yi gida don geese akan ruwa?

Gidajen da ke kan ruwa galibi ana gina su ne don agwagi, amma geese kuma ba sa son hawa cikin matsugunin inuwa a lokacin zafi. Shigar da ginin yana yiwuwa ne kawai a cikin babban tafkin.

Don gina gida kuna buƙatar:

  1. Kayan aiki: screwdriver, sukurori.
  2. Materials: pallet (hannu na biyu), yankan allon (plywood bai dace da ginin ba, yana kumbura a cikin ruwa), katako (tsarin), jigon rufi, slate (raguwa), kwalban filastik (5 l) – guda 4, kusurwa – 4 yanki, igiya (anga), bulo.

Algorithm na ayyuka:

  1. Haɗa tsarin bisa ga zane.
    Zane
  2. Haɗa kwalabe 4 zuwa gefuna na pallet. Wannan dandali ne mai iyo.
    Maida gidan ya sha ruwa
  3. Saita gidan a tsakiyar pallet, amintacce. Bar gefen gefen raft ɗin. Nan ne wurin da tsuntsaye ke fitowa daga ruwa.

La’akari da tsaftar tafkin

Ruwan da ke cikin tafki cikin sauri ya zama datti – tsuntsaye suna jefa datti, ƙasa, mold, turbidity, wari ya bayyana. Wannan shi ne saboda tsarin lalacewa na kwayoyin halitta, don haka kana buƙatar kula da tsabta na kandami.

Domin tsuntsu ya yi amfani da tafki, wajibi ne a yi amfani da ruwa akai-akai:

  • ƙananan tafki – tare da bututu, famfo (kullum);
  • a cikin manyan wuraren waha – famfo mai iska (kowane mako).

Idan wani wari mara daɗi ya kasance ko da bayan canza ruwa, dole ne a ƙara samfuran musamman masu ɗauke da chlorine a cikin ruwa. Kamshin samfurin yana watsewa da sauri.

Kula da kandami

Baya ga aikin yau da kullun don kiyaye tafki mai tsabta, ana buƙatar ƙarin ayyukan kulawa. Matakan za su ba da damar na dogon lokaci don kada su damu da sake gina wanka da kuma rage yiwuwar gurɓataccen ruwa.

Kulawa shine kamar haka:

  1. Sarrafa matakin ruwa a cikin wanka.
  2. Rike ruwa yana yawo.
  3. Tsaftace ruwan daga ganyayen da suka faɗo (kusan daji masu girma a kusa, bishiyoyi suna zubar da tsoffin faranti na ganye).
  4. Don kiyaye tsabtar ruwa, yi amfani da tsire-tsire-oxygenators waɗanda ke taimakawa wajen tsarkakewa na halitta, cika shi da oxygen.
  5. A cikin hunturu, cire ruwa, tsaftace rami sosai.
  6. Bincika ƙasa don lalacewa, tare da ƙaramin cin zarafi na mutunci – maidowa.
  7. Ka sa ido a kan yanki na kusa. Tsuntsaye na iya yaga fim ɗin da tafin hannu. Tsire-tsire, girma, asalinsu suna lalata murfin fim.

Tafkin wucin gadi shine tsarin da ake buƙata don ingantaccen ci gaban geese. Akwai nau’ikan tafki daban-daban. Kuna iya zaɓar mafi kyawun zaɓi don kowane yanki mai amfani. Kuma ginin ba zai ɗauki lokaci mai yawa da ƙoƙari ba. Ƙoƙarin mai shayarwa zai biya tare da naman kaji mai daɗi, matsakaicin matsakaici.

Kuna iya yin alamar shafi wannan shafi