Bayanin Goose mai-fari: menene abin mamaki game da wannan tsuntsun daji?

Goose mai farar fata (tsohon suna shine Goose) shine wakilin duniyar daji. Ba a kiwo a gonaki masu zaman kansu. Game da siffofi na musamman, tsammanin rayuwa, rarrabawa, salon rayuwa da gida – ƙari.

Tarihin asali

An sani cewa farin-fronted Goose bayyana a cikin 1895 a kan ƙasa na Tarayyar Soviet. Tsuntsaye sun tashi daga Tekun Caspian, irin wannan sauyi a cikin yawan jama’a, a cewar masana kimiyya, na iya faruwa saboda hauhawar matakin teku. Mazaunan Pavlograd ne suka fara ganin su, daga baya kuma an ga tsuntsaye a cikin kwarin Ural.

An lura cewa tun shekarar 2008 yawan geese ya ƙi sosai, wannan ya faru ne saboda raguwar yankin alkama na hunturu da kuma farautar farautar geese.

Wannan Goose yayi aiki a matsayin “kayan abu” don kiwo sabon nau’in gida “Pskov Bald”. Waɗannan tsuntsayen sun kasance sakamakon ketare geese na gida tare da ƙwararru, wakilai masu farar fata na daji.

Halaye

Wannan tsuntsayen ruwa na dangin duck yana kama da Goose launin toka, amma yana da girman girman kai. Na sama na jiki an rufe shi da gashin fuka-fukan launin ruwan toka, ƙananan ɓangaren haske ne, ƙananan wutsiya fari ne. A cikin wani balagagge tsuntsu, wanda shekaru ya ketare alamar 4-shekara, transverse baki spots bayyana a kan ciki da kuma babba kirji. Manyan geese, girman su.

Siffa ta musamman ita ce tabo fari a kai a yankin goshin. Duk da haka, yana bayyana shekaru 2-3 bayan haihuwa. Sabili da haka, yana da matsala don bambanta tsuntsu a lokacin ƙarami daga gosi mai launin toka. Ana iya ganin tabo a bayan fage mai duhu kuma yana kewaye da iyakar duhu. Girmansa yana da kusan 26 mm a diamita.

Wasu siffofi:

  • baki A tsawon ya kai 40-55 mm. A cikin geese na manya, yana da launi daban-daban – a cikin launi na jiki (beige) tare da alamun ruwan hoda, a ƙarshensa akwai “farar fata”. A cikin wakilan matasa, alamun suna da launin toka a launi.
  • Tafiya Launi na paws kuma ya dogara da shekarun Goose. A cikin matasa dabbobi suna rawaya-orange, a cikin tsofaffin ƙarni suna orange-ja. Hakanan zaka iya bambanta tsuntsu ta wutsiya mai fitowa daga ƙarƙashin fuka-fukan da aka naɗe.
  • Tsawon jiki. Ya bambanta daga 60 zuwa 90 cm, yayin da geese sun fi maza. Tsawon fuka-fuki ya kai har zuwa m 1.5. A cikin kaka, nauyin tsuntsu ya kai 2,5-3 kg.

Geese suna jagorantar salon rayuwar ƙasa don mafi yawan ɓangaren, wanda baya hana su zama ƙwararrun ƙwararru da masu iyo. Yawancin lokaci suna tashi zuwa tabkuna da koguna don shayarwa.

Rarraba da wurin zama

Goose yana jin daɗi a cikin tundra da gandun daji-tundra, da kuma a tsibirin Arctic. Ana iya samun su a cikin yankunan arewa – Taimyr, Novaya Zemlya, Yamal, yammacin yammacin Greenland, Eurasia da Arewacin Amirka.

Turai “fararen fuska” don hunturu suna ƙaura zuwa yankunan kudancin – zuwa yankin Bahar Black, Tekun Caspian da Bahar Rum. Wani ɓangare na geese yana tashi zuwa Asiya (kudu maso gabas da kudu). Yawan jama’ar Arewacin Amirka na ƙaura zuwa kudancin ƙasar don lokacin hunturu.

Lokacin zabar wurin hunturu, kasancewar tafki baya taka muhimmiyar rawa ga geese. A kan ƙaura, sun fi son tsayawa kusa da tafkuna da koguna, inda suke neman abinci da hutawa.

Rayuwar namun daji da matsayin kiyayewa

A cikin yanayin yanayi, tsawon rayuwar Goose shine shekaru 17-20, a cikin bauta yana ƙaruwa zuwa shekaru 30. Tun da yawan geese na wannan nau’in ba ya haifar da damuwa tsakanin kwararru, ba a kiyaye su kuma an yarda da farauta.

Nutrition da vocalization

Farin gaba-gaba sun fi son abincin shuka – algae, tsire-tsire masu tsire-tsire, berries, horsetails. Sau da yawa ana iya ganin su a cikin filayen da aka shuka da hatsi. Sau da yawa wannan ya zama dalilin “yanayin rikici” tsakanin tsuntsu da mutum.

Ƙwararrun mafarauta na iya bambanta da farin gaban Goose daga sauran wakilan ƙaura ba kawai ta hanyar jirgin ba, har ma da murya. Yana kuma cackles, amma mafi kara da ƙarfi.

Gurasa

Wannan nau’in tsuntsayen ruwa yana zuwa don yin gida ɗaya daga cikin na ƙarshe – a watan Mayu-farkon Yuni, lokacin da murfin dusar ƙanƙara ya fara narke a cikin wuraren zama. Idan bazara ta makara, to garken ba ya karye. Tsuntsaye suna zama tare a kan rairayin bakin teku da kuma bankunan ruwa, suna jiran yanayi mai kyau don yin ƙwai da kajin kiwo.

Suna gida a cikin watsewar mallaka. Gidan kowane biyu yana da nisa. Ana yin nau’i-nau’i na dindindin tun kafin su kai ga balaga, suna da shekaru biyu.

Girman matasa, wanda yake da shekara guda, da tsuntsayen da ba su shirya yin haifuwa ba, suna yawo cikin tundra na dogon lokaci. Ana jinkirin hijirarsu, amma a lokacin rani suna isa ga jama’a akan tafkuna da filayen ciyawa.

Matar tana shirya gidaje a tsakanin duwatsu da ƙugiya a kan ƙaramin tudu ko kusa da kurmi. Sau da yawa suna sanya su a cikin kusancin tsuntsayen ganima – peregrine falcons, kayuks kuma suna ƙarƙashin kariya. A cikin gidan, ta jera gyalenta, busasshiyar ciyawa da sabbin ciyayi, tana yin shimfidar lallausan katifa. Wannan yana taimakawa don gujewa lalata ƙwai.

A cikin kama, zaku iya ƙidaya daga 3 zuwa 6 fararen qwai. Harsashi yana yin duhu yayin shiryawa. Lokacin shiryawa yana ɗaukar kwanaki 28. Gosling yana ƙyanƙyashe daga kwan cikin sa’o’i 48.

Dangantakar Goose mai farar fata

Mace ce kawai ke haifar da zuriya, namiji koyaushe yana kan tsaro. Yana kiyaye Goose tare da gida da kewaye. Idan Goose yana buƙatar barin gida, ta rufe masonry tare da abin nadi da aka yi da fluff.

Iyaye na gaba suna tafiya don ciyar da abinci tare, don haka na ɗan lokaci masonry ya kasance ba shi da kariya. A cikin yanayin yanayin su, geese ba su da abokan gaba da yawa a cikin tundra. Babban mai laifi shine fox arctic, wanda ke son cin ƙwai da kaji.

Kiwo zuriya

Lokacin da kajin suka bayyana, iyaye suna rarraba kulawa da kulawa daidai. Suna kare da kare jarirai na tsawon watanni biyu. Goslings suna ci gaba da kasancewa a fagen kallon iyayensu, duk da cewa ba da daɗewa ba za su fara cin abinci da kansu, kuma a ƙarshen Agusta suna tashi.

Kafin su yi tafiya mai nisa a cikin kaka, iyaye suna horar da ’ya’yansu don su iya jure doguwar tafiya mai wahala.

Molting

Adult geese fara zube a lokacin da matasa fara fledge. Chicks molt a farkon shekara ta rayuwa sau 2 – lokacin da fluff ya canza zuwa gashin tsuntsu da kuma kafin kaka tashi don hunturu.

Da zarar manyan tsuntsaye sun canza kayan gashin fuka-fukan su a lokacin rani, sai su sake taruwa a cikin garken. Suna ciyar da mafi yawan lokutan su neman abinci. Kafin su tafi, suna buƙatar samun ƙarfi. Geese yana ciyar da abinci sau 2 a rana da safe da maraice, yana tashi daga wannan wuri zuwa wani.

Gida da yawan aiki

Amfanin shuka geese na daji a gona shine rashin fa’ida. A lokacin rani, za su iya zama kullum a kan makiyaya kyauta kuma ba sa buƙatar ƙarin abinci. Goose mai farar fata kuma yana da babban rigakafi ga cututtuka daban-daban. Ba ya tsoron sanyi, unpretentious a cikin kulawa.

Tsawon watanni 3 na rani, geese na iya samun kilogiram 4 na nauyi mai rai. Naman su yana da daɗi da taushi. Duk da haka, mata ba su da yawan samar da kwai, don haka ba su dace da kaji ba.

Goose mai farar fata wani kyakkyawan tsuntsu ne wanda ke zaune a cikin daji kawai, kuma ya zama abin kyawawa ga masu farauta. Garken garken da ke ƙaura na iya haifar da matsala ga manomi ta hanyar “kiwo” a cikin gonakin alkama. Gabaɗaya, geese masu farar fata suna da nutsuwa kuma suna tafiya da kyau kusa da gonaki. Amma da gangan ba su tsunduma cikin kiwo.

Kalli bidiyo game da waɗanne yanayi masu kyau da mai kiwon ya ƙirƙira don Geese-fari:

Irin wannan nau’in geese ba a girma a gonaki na musamman, duk da haka, waɗanda suka yanke shawarar yin hakan ya kamata su sani cewa dodanyen daji na gida na iya haifuwa a cikin zaman talala lokacin da aka samar musu da yanayi mai kyau, amma suna riƙe da ilhami na halitta. Don kada tsuntsaye su tashi a cikin fall, an yanke fikafikan su.

Kuna iya yin alamar shafi wannan shafi