Dokin launin toka mai launin toka

Launin launin toka ba ya cikin manyan launuka na dawakai. Abu ne wanda aka samo asali kuma, tare da wasu nau’ikan kwayoyin halitta, yana tasowa akan bangon wasu launuka. Bugu da ƙari, wannan launi na iya bayyana a cikin dabba ko dai a lokacin haihuwa ko a hankali, wanda ke haifar da mamaki mai yawa ga mai kiwo. A kowane hali, launin toka yana dauke da launi daban na doki kuma ya cancanci cikakken bayanin.

kwat da wando

Wani launi na dawakai ake kira launin toka-launin toka?

Dokin launin toka-toka-toka ya yi kama da asali. Wannan launi ya haɗu da gashi mai launin toka tare da tints mai duhu na launi mai rinjaye, wanda shine asali a cikin dabba a matakin kwayoyin halitta.

A lokacin balagagge, gashin dabba mai launin toka ya zama fari ko launin toka-fari. Bayan lokaci, abubuwan muhalli suna ƙara launin toka zuwa layin gashin doki.

An yi imani da cewa ban da lokacin waje, launin toka mai launin toka ya bar wani tambari akan halin dabba. Yawancin masu shayarwa sun yarda cewa a hankali, waɗannan dawakai sun ɗan yi ƙasa da dawakai masu launi daban-daban. Alal misali, irin waɗannan halittun ba sa rarraba abincin da ake ciyar da su gaba ɗaya. A sakamakon haka, ciyarwa sau da yawa yana ƙare a cikin guba da sauran sakamako mara kyau.

Bayanin launi

Kamar yadda aka riga aka ambata, kwat ɗin launin toka yana nuna kasancewar babban gashi mai launin toka, wanda ya ƙunshi farin gashi gaba ɗaya wanda ke tsara ulu mai launin toka. Wannan launi a cikin dabba yana bayyana kansa ta hanyoyi biyu:

  1. Tun daga haihuwa. A wannan yanayin, an riga an haifi foal blue. Kalar cikinsa da kansa da gefensa gabaki ɗaya fari ne, domin babu pigments a cikin gashin. Wannan launi baya nufin ambaliya ko wasu sautuna. Zai iya canzawa kawai tare da shekarun dabba, lokacin da farin gashi ya yi duhu kadan.
  2. Zai bayyana a cikin dabba mai launi daban-daban na farko. Wannan hanya ta ƙunshi haihuwar jariri tare da hankaka, ja ko launin bay. Yaron ya gaji wannan kalar gashi daga iyayensa. Amma da shigewar lokaci, gashin fari marasa kaɗaici suna bayyana a cikin rigar. Bugu da ari, adadinsu yana girma kuma yayin da dokin ya girma ya zama launin toka. Wadannan canje-canjen sun kasance tare da doki har tsawon rayuwarsa.

Launin dawakai na kwat da wando mai launin toka

Bambanci tsakanin wannan launi da sauran, wanda aka haɗa farin gashi tare da sauran inuwa, shine rashin iyakoki masu tsabta. A cikin wannan canza launin, ƙananan gashi mai duhu yana haɗuwa tare da babban adadin farin ulu, wanda ke ba da launi na musamman.

Magana. A cikin wasu wakilan nau’ikan nau’ikan da launin toka ya fi rinjaye, gaba ɗaya baki ko maniyyi da wutsiya na iya bayyana. Depigmentation ba ya shafi su. A sakamakon haka, ana samun bambance-bambancen da aka bayyana, waɗanda masu kiwon doki ke yabawa musamman.

Masu kiwon da ba su da kwarewa da kuma mutanen da ke nesa da kiwon dawakai sukan rikitar da kwat da wando da fari. A halin yanzu, waɗannan nau’ikan launin doki ne mabanbanta, waɗanda nau’ikan kwayoyin halitta daban-daban ke faɗa. Launi mai launin toka yana bayyana a cikin dabba a cikin rashi pigments na babban launi a cikin gashin gashi. Kuma tunda irin waɗannan dawakai suna kama da sabon abu, wannan canza launin yana haifar da babban sha’awa daga masu shayarwa a cikinsu.

Marubuci: Olga Samoilova

Kuna iya yin alamar shafi wannan shafi