Rago na Faransanci Zomo

Shekaru da dama, kiwon zomo ya kasance abin nema kuma sanannen reshe na aikin gona. Girman dabbobin furry shine aiki mai ban sha’awa da riba wanda ke ba ku damar samun ba kawai nama mai abinci da nama mai mahimmanci ba, har ma da Jawo mai mahimmanci. Dogon aiki mai ɗorewa da ɗorewa na masu shayarwa ya haifar da bullar nau’ikan nau’ikan zomaye masu yawa waɗanda suka bambanta da launi, girma da yanayin tsarewa.

Manoman ƙwararrun ƙwararrun suna ba da shawarar kula da zomaye na rago na Faransa, waɗanda aka bambanta da girman girman su da tsadar Jawo.. Kafin samun kananan dabbobi, ya zama dole a hankali nazarin duk dabarar kiwo wannan nau’in, ka’idojin kiyayewa da kuma abincin dabbobi.

Tarihin faruwa

Ragon zomo na Faransa shine sakamakon dogon aiki mai ɗorewa na masu kiwon Faransa waɗanda, a cikin 1800, suka haye zomo na Ingilishi mai kunnen doki tare da giant Flemish. Irin nau’in nau’in ya juya ya zama babba kuma na asali. Manyan kunnuwan rataye sun zama alamar dabbobi.

A farkon 1900, dabbobi sun fara zama sananne ba kawai a Faransa ba, amma a ko’ina cikin Turai. Masu shayarwa na Jamusanci, masu sha’awar wannan nau’in, sun fara aiki mai tsawo da ban sha’awa don haɓaka sababbin nau’ikan ingantattun nau’ikan.

Masu kiwo na farko na nau’in tumaki na Faransa sun yi amfani da dabbobi a matsayin dabbobin ado, kuma bayan ‘yan shekarun da suka gabata wannan nau’in ya sami farin jini a tsakanin masu kiwon dabbobi.

Rago na Faransanci Zomo

Bayani

Dabbobi na nau’in tumaki na Faransanci suna da kwanciyar hankali da daidaitattun dabbobi waɗanda ke da siffar ado kuma suna da kyan gani da ban dariya. Lop-eared zomaye suna da tsari na musamman na kunnuwa, wanda ke da mummunan tasiri akan jinsa.

  • Nauyin nau’in zomaye yana daga 4 zuwa 12 kg. Matsakaicin tsayin babba shine 75 cm.
  • Tsawon rayuwar dabbobi a cikin gandun daji ya kai shekaru 7. Lokacin ajiye dabbar a gida, shekarunta na iya wuce shekaru 10.
  • Dabbobin suna da kokon kai mai zagaye, babban goshi, kunci mai dunkulewa, hancin da ya kama, gaɓoɓi masu ƙarfi da ƙirji mai nutsewa.
  • Manyan idanu na iya zama ko dai shuɗi ko ja.
  • An karkatar da barasa mai lanƙwasa zuwa ƙasa.
  • Babban fasalin dabbobin shine rataye kunnuwa, wanda zai iya kaiwa tsayin 50 cm kuma faɗin 20 cm.
  • Furen Jawo na zomaye masu gajeren gashi yana da tsari mai laushi da haske, da maɗauri mai yawa na sutura.
  • Siffar sifa ta wannan nau’in ita ce ƙara yawan ayyukan dabbobi da daddare, da kuma barci, rashin jin daɗi da yanayin bacci yayin rana.

Rago na Faransanci Zomo

Rago na Faransanci Zomo

Kamar kowane dabba, nau’in tumaki na Faransa yana da fa’idodi da rashin amfani.

Amfani:

  • babban nauyin jiki;
  • barga mai nauyi riba;
  • launi mai haske da sabon abu;
  • high kudin Jawo;
  • daidaitaccen hali;
  • haihuwa;
  • unpretentiousness a cikin abinci;
  • high ado dabi’u.

Rago na Faransanci Zomo

Rago na Faransanci Zomo

Rashin hasara:

  • babban haɗari ga cututtuka masu haɗari;
  • ƙananan matakin sha’awar jima’i;
  • abun ciki kawai a cikin manyan sel.

Rago na Faransanci Zomo

Nau’ukan

Masu kiwon zomo sun bambanta da yawa daga cikin shahararrun nau’ikan wannan nau’in:

  • Faransanci;
  • Yaren mutanen Holland
  • Turanci
  • Meissen;
  • karammiski;
  • m;
  • dwarf.

Rago na Faransanci Zomo

Rago na Faransanci Zomo

Rago na Faransanci Zomo

Furen dabba na iya zama fari, launin toka, shuɗi, hange, launin ruwan kasa, motley, baƙar fata, yashi, zinari, redi da yanki.

Ana amfani da duk manyan nau’ikan wannan nau’in don samun nama da furs.

Dwarf zomaye an yi nufin reno a gida, zoos da wuraren zama.

Rago na Faransanci Zomo

Rago na Faransanci Zomo

Sharuɗɗa don kiyayewa

Don samun nama mai laushi, mai gina jiki da mai daɗi, da kuma fatun fur masu inganci, dole ne a biya kulawa ta musamman ga yanayin kiyayewa da kula da dabbobi.

Manya-manyan zomaye suna buƙatar manyan keji da kuma madaidaicin rufin bene wanda zai hana lalacewar injina ga gaɓoɓinta.

Fasalolin guraben “ raguna”:

  • m surface yi;
  • rashin kaifi da yanke abubuwa;
  • shimfidar shimfidar wuri;
  • kasancewar kwanon rufi mai zurfi don tono ramuka;
  • kasancewar masu shan nono da masu shan nono.

Rago na Faransanci Zomo

Rago na Faransanci Zomo

Ba za a iya sanya fiye da dabbobi guda uku na jinsi ɗaya a cikin keji ɗaya ba, mata masu ƙananan dabbobi suna zaune a cikin shinge daban-daban.

Zomaye suna da mummunan hali game da ƙananan yanayin zafi, dampness da ƙaƙƙarfan igiyoyin iska na sanyi. A cikin ɗakunan da ke da cages, ya kamata a shigar da tsarin samun iska da dumama.

Ya kamata a yi amfani da busassun ciyawa a matsayin gado, wanda zai taimaka wa dabbobi su yi dumi a lokacin sanyi.

A lokacin rani, dabbobin gida ya kamata a kiyaye su daga cutarwa ta ultraviolet radiation.

Tsaftace cages akai-akai da canza kayan kwanciya shine mabuɗin don ingantaccen lafiyar dabbobi.

Rago na Faransanci Zomo

Rago na Faransanci Zomo

Kowace rana wajibi ne a wanke masu ciyarwa da masu sha, da kuma canza abincin. Sau ɗaya kowane watanni shida, wajibi ne a shirya tsaftataccen tsaftacewa na dukan ɗakin da cages. Dole ne a bi da tsarin ƙarfe tare da masu ƙonawa na musamman, duk sauran abubuwan an lalata su tare da mafita na musamman waɗanda zasu taimaka kawar da ƙwayoyin cuta masu haɗari.

Jerin hanyoyin tsabtace mako-mako:

  • jarrabawar auricles da kuma kawar da gurɓataccen abu tare da auduga swabs;
  • yankan ƙusoshi tare da nippers na musamman;
  • combing ulu tare da tabar wiwi.

Rago na Faransanci Zomo

Rago na Faransanci Zomo

Aiwatar da hanyoyin ruwa ya halatta ne kawai idan akwai gurɓatawar dabbobi da yawa. Ruwa da kayan wanke-wanke suna cire wani mai mai karewa na musamman daga saman fata.

Idan an ajiye dabba a cikin ɗakin gida kuma yana da dabba, wajibi ne don kare shi daga sauti mai ƙarfi, hasken rana kai tsaye da aikin na’urorin dumama. Masana ba sa ba da shawarar yawaita ɗaukar dabbar a hannunka da ɗaga ta da tsayi sosai, a matse ta da murza ta da ƙarfi, da kuma sanya ta a kan wani tudu da za ta iya faɗowa a ji rauni.

Dabbar ba ta yarda da bugun hanci ba, wanda kawai zai iya mutuwa.

Rago na Faransanci Zomo

Abinci

Zomaye masu ciyawa ne masu buƙatar daidaita abinci. Dabba mara motsi da malalaci da sauri ta samar da kitse mai kitse, wanda ke yin mummunan tasiri ga ingancin nama da iyawar haihuwa.

Kuna buƙatar cika masu ciyarwa sau 3 a rana sosai bisa ga jadawalin.

Masu kiwon zomo suna ba da shawarar ciyar da dabbobin busassun koren nettles, dandelion, plantain, yarrow, clover da alfalfa.

A cikin hunturu da bazara, zomaye ya kamata su ci busassun ciyawa, gaurayawan hatsi, amfanin gona tushen, kayan lambu, ‘ya’yan itatuwa, hatsin alkama da hatsi, da abinci mai gina jiki.

Rago na Faransanci Zomo

Rago na Faransanci Zomo

Rago na Faransanci Zomo

Kayan lambu da aka fi so su ne cucumbers, karas, beets da dankali mai dankali; ‘ya’yan itatuwa – apple, pear, banana.

Kafin ciyarwa, wanke duk kayan lambu da ‘ya’yan itatuwa sosai, a yanka a kananan ƙananan kuma cire ƙwanƙwasa da tsaba.

Gabatar da sabon samfurin a cikin abincin dabbobi ya kamata a fara da ƙananan sassa kuma a hankali kula da yanayin su na gaba.

An haramta yin amfani da kabeji, latas, rhubarb, tumatir, wake da abincin gwangwani don ciyarwa.

Rago na Faransanci Zomo

Rago na Faransanci Zomo

Rago na Faransanci Zomo

Dole ne ciyarwar ta kasance ba ta da ƙura, ruɓe, ƙura, datti da al’amuran waje.. Yin amfani da abinci mara kyau na iya haifar da ba kawai gubar abinci ba, har ma da asarar dabbobi masu yawa.

A cikin keji, dabbobi ya kamata su kasance masu sha tare da ruwa mai tsabta da tsabta, wanda ba kawai zai kashe ƙishirwa ba, amma har ma inganta narkewar samfurori.

Don ciyarwa wajibi ne a yi amfani da kwantena masu nauyi waɗanda dabbobi ba za su iya juya su ba. Masana sun ba da shawarar yin amfani da masu ciyarwa na musamman da masu sha waɗanda ke manne da sandunan keji.

Don daidaita tsawon hakora da faranti na ƙusa a cikin feeder, dabbobi ya kamata su kasance da rassan bishiyoyin ‘ya’yan itace. Don sake cika jikin zomaye da alli da aidin, manoma suna ba da shawarar sanya guntun alli da slimes gishiri mai iodized a cikin cages.

Rago na Faransanci Zomo

Rago na Faransanci Zomo

Kiwo

Don samun zuriya mai tsabta, ya zama dole a zaɓi kawai mafi ƙarfi da lafiya waɗanda ba su da cututtukan ƙwayoyin cuta. An haramta shi sosai don haɗa wakilan nau’o’i daban-daban.

Don mating, zaka iya amfani da maza a cikin shekaru 5 watanni. Balaga na mata yana faruwa ne a lokacin watanni 9 kuma yana kai shekaru 3. Masana ba su ba da shawarar auren mazan mata ba. Haihuwar dabbobin da suka tsufa na iya haifar da mutuwar uwa da jarirai.

Dabbobin da aka zaɓa dole ne su kasance da halaye masu zuwa:

  • kasancewar koda da dogayen kunnuwa;
  • nauyin jiki bai wuce 6 kg ba.

Rago na Faransanci Zomo

Mutane masu kiba ba sa iya samun ciki.

Lokacin ciki yana kusan kwanaki 30.

A lokacin haihuwar farko, zomo baya buƙatar taimako na waje, amma duk bayyanar da jarirai ya kamata ya faru a ƙarƙashin kulawar masu mallakar saboda canje-canje a cikin tsarin ƙashin ƙashin ƙugu.

Matsakaicin adadin zomaye a cikin zuriyar dabbobi guda ɗaya shine pcs 8. Lokacin da aka haifi jarirai fiye da 10, mace ba za ta iya ciyar da ‘ya’yan da kanta ba kuma tana buƙatar taimako daga waje. Jarirai da aka haifa suna da nau’ikan da suka saba fitowa, wanda kawai tare da shekaru zasu sami bayyanar da ake so.

Ciyar da zomaye tare da kayan lambu da ‘ya’yan itatuwa ya kamata a fara daga mako na 12 na rayuwa.

Rago na Faransanci Zomo

Rago na Faransanci Zomo

Lafiya

Wannan nau’in yana da tsarin rigakafi mai rauni, har ma da ƙananan lalacewa na inji na iya haifar da ci gaban cututtuka masu haɗari. Mafi raunin sassan jikin dabbobi sune ciki, kunnuwa da gaɓoɓi. Manyan iri suna buƙatar kulawar lafiya ta musamman.

Don hana waɗannan matsalolin, wajibi ne a zabi manyan shinge masu girma da fadi, a kan sandunan da dabbobi ba za su iya lalata fata na kunnuwa da kafafu ba. Yin amfani da masu ba da abinci da masu shayarwa marasa jin daɗi zai haifar da gurɓataccen magudanar kunne, kuma daga baya ga haɓakar ƙwayoyin cuta masu haɗari. Yin rufin bene daga gratings na ƙarfe zai haifar da bayyanar masara da masara a kan tawul.

Dabbobi suna fuskantar ɗimbin haɗari masu haɗari da cututtukan hoto ko bidiyo mai zagaya yanar gizo da sauri waɗanda za su iya haifar da bacewar dukan dabbobi.

Rago na Faransanci Zomo

Don hana faruwar cututtuka daban-daban, masu kiwon zomo suna ba da shawarar yin rigakafin dabbobi akai-akai kuma a kan kari. Wannan hanya ya kamata a gudanar da shi kawai ta hanyar kwararrun likitocin da ke da inganci da kuma tabbatar da magunguna.

Alamomin lafiyayyen zomo:

  • babban matakin ci;
  • aiki da zamantakewa;
  • kasancewar sutura mai santsi da sheki;
  • rashin fitowar purulent da mucous daga cikin hanci da idanu;
  • barga aiki na tsarin narkewa da kuma excretory;
  • rashin itching fata da rashin lafiyan rashes;
  • zubar da kan lokaci.

Idan ko da ƙananan sabawa daga al’ada sun faru, ya kamata ku tuntuɓi likitan dabbobi nan da nan kuma kada ku yi amfani da magungunan jama’a marasa tabbaci.

Rago na Faransanci Zomo

Sharhi

Babban shahararren dabbobin gida ya haifar da bayyanar babban adadin duka tabbatacce da mara kyau.

Babban nauyin jiki na zomaye yana jawo hankalin manoma da masu kiwon dabbobi, wanda, tare da kulawa mai kyau, zai iya samun babban riba mai yawa, amma farashin kulawa, kulawa da alurar riga kafi sau da yawa yakan zama nauyin da ba za a iya jurewa ba, musamman ga ƙananan gonaki. Ƙarƙashin rigakafi da kuma yawan kamuwa da cututtuka daban-daban sau da yawa yakan haifar da mummunar lalacewa na dukan dabbobi.

Rago na Faransanci Zomo

Rago na Faransanci Zomo

Dangane da duk ka’idodin kulawa, ciyarwa da kiwo, har ma manoma masu novice na iya samun ba kawai nama mai daɗi da lafiya ba, har ma mafi mahimmancin Jawo, wanda ke da tsada mai tsada kuma ana amfani dashi don yin samfuran Jawo. Godiya ga nau’ikan launuka masu yawa da alamu masu haske, buƙatar wannan samfurin ya kasance a babban matakin shekaru da yawa.

Kyakkyawan sake dubawa suna da ƙananan nau’ikan kayan ado waɗanda za a iya kiyaye su a cikin ɗaki. Bayyanar sabon abu na dabbobi masu ado, sadarwa tare da shi da kuma horar da shi yana kawo kyawawan motsin zuciyarmu ba kawai ga ƙananan ‘yan uwa ba, har ma ga manya. Bayan shigar da dabba mai laushi a cikin gidan, ya kamata iyaye su bayyana dokokin sadarwa tare da shi kuma su hana ciyar da dabba daga teburin gama gari. Cin cin abinci, yawan faɗuwa da rungumar wuce gona da iri na iya haifar da mutuwar dabbar. Rayuwa da lafiyar dabbar dabbobi sun dogara kacokan akan halayen masu shi.

Rago na Faransanci Zomo

Dubi bidiyo mai zuwa don kima na zomo irin na tumaki na Faransa.

Kuna iya yin alamar shafi wannan shafi