Menene innabi anthracnose da kuma yadda za a bi da cutar?

Irin wannan cututtukan fungal kamar anthracnose sau da yawa yana rinjayar gonakin inabi, saboda abin da ‘ya’yan itatuwa na al’adun suka lalace, kuma shuka kanta na iya mutuwa. Karanta ƙasa don gano hanyoyin da suka dace don magance wannan cuta.

Bayanin cutar

Inabi anthracnose cuta ce da ke haifar da naman gwari da yawa. Idan muka fassara sunan wannan annoba ta fungal daga harshen Girkanci, muna samun irin wannan jumla kamar “cutar kwal”. Wannan sunan yana da ma’ana sosai, tunda sassan inabin da abin ya shafa sun fara kama da wuta.

Wannan cuta ta zama ruwan dare a wurare da yanayin zafi, kuma idan an ƙara yawan zafi zuwa yanayin zafi mai zafi, naman gwari ya fara yadawa da haɓakawa sosai. Don haka, Yanayin da ya dace don irin wannan naman gwari shine zafi hade da ruwan sama akai-akai.

Lokacin shiryawa na wannan cututtukan fungal ya dogara ne kawai akan yawan zafin jiki na iska. Don haka, idan ya kasance +12 digiri, to, lokacin shiryawa yana kusa da kwanaki 12, yayin da a zazzabi na +25 digiri, wannan lokacin yana raguwa zuwa mako 1 ko ƙasa da haka.

Naman gwari yana shafar ƙananan yankunan inabi ne kawai. Waɗannan sun haɗa da foliage da petioles kimanin kwanaki 25 da haihuwa, harbe waɗanda ba su da lokacin yin lignify, da koren ridges, inflorescences da ‘ya’yan itatuwa. Duk da haka, masu tasowa, cutar na iya shafar tsire-tsire masu girma.

Alamomin shan kashi

Anthracnose yana bayyane a fili akan berries, kuma akan bunches, da ganyen innabi. Da farko, kana buƙatar kula da ganye. Tabo mai launin ruwan kasa suna bayyana akan su, wanda a kusa da su zaka iya ganin wani abu kamar iyakar duhu. A irin waɗannan wurare, bayan lokaci, za ku ga rami wanda ya bayyana saboda gaskiyar cewa kyallen takarda na shuka ya mutu. Lokacin da cutar ta shafi goga na shuka, zaku iya lura da kasancewar aibobi masu launin ruwan kasa, waɗanda ke yaɗuwa da haɓaka girma, saboda abin da nama mai rai ya bushe kuma ya mutu, kuma buds sun fara faɗuwa.

A kan harbe-harbe na dasa shuki, za a sami aibobi masu launin ruwan kasa, waɗanda suke da siffa mai siffar m kuma suna kama da tawayar. Sau da yawa a kan irin waɗannan wuraren za ku iya ganin ruwan hoda mai ruwan hoda tare da inuwar tsakiyar launin toka, wanda ke da iyaka mai duhu. Naman da ke cikin waɗannan wuraren sun fara fashe, wanda shine dalilin da ya sa ulcers ke bayyana a nan gaba, kuma harbe da kansu sun fara bushewa da bushewa. Ana iya lura da alamomi iri ɗaya akan ƙwanƙwasa ko yankan ganye. A kan balagagge berries, yana yiwuwa kuma a iya ganin irin wannan bayyanar cututtuka.

Bincika a hankali kowane bangare na shuka don yin cikakken ganewar asali kuma nan da nan fara magance cutar.

Menene innabi anthracnose da kuma yadda za a bi da cutar?

Menene innabi anthracnose da kuma yadda za a bi da cutar?

Dalilai

Mafi sau da yawa, babban abin da ke haifar da cutar shi ne shigar da kwayoyin cutar zuwa cikin ganyayyaki ko cikin kyallen jikin itacen inabi da wani abu ya lalace. Bayan lokaci, kamuwa da cututtukan sassan inabi masu lafiya ya fara. Yadda ci gaban abubuwan ke faruwa ya dogara ne kawai akan yanayin yanayi. Rashin bushewa da zafi zai iya taimakawa wajen hana ci gaban naman gwari, yayin da yawan zafin jiki da zafi mai zafi, akasin haka, zai taimaka kawai ga wannan.

Wani dalili na kowa shine rashin ruwa mara kyau. Idan ka rabu da shi kuma ka yi amfani da ruwa mai yawa, to lallai wannan zai haifar da zubar ruwa na ƙasa da kuma yawan danshi a cikinta, wanda kawai zai ba da gudummawa ga ci gaban cutar. Yayyafa inabi na wucin gadi, asarar babban adadin raɓa da ke faruwa a cikin dare a kan foliage da harbe – duk waɗannan dalilai ne waɗanda kuma ke ba da yanayi mai kyau don yaduwar naman gwari.

Hakanan, Abubuwan da ke haifar da cutar na iya zama rashin isassun magudanar ƙasa, yawan ruwan sama ko ƙanƙara, da kuma tsayin girma na itacen inabi a cikin tsire-tsire masu yawa.

Tsire-tsire masu yawa suna hana yaduwar iska ta al’ada a tsakanin su, saboda abin da ƙasa ke bushewa a hankali, kuma an halicci yanayi mai kyau don kamuwa da cuta na fungal.

Menene innabi anthracnose da kuma yadda za a bi da cutar?

Menene innabi anthracnose da kuma yadda za a bi da cutar?

Fiye da magani?

Ana iya bi da Anthracnose ta hanyoyi daban-daban.

Sinadaran

Yawancin lambu suna amfani da fungicides azaman sinadarai. Waɗannan magunguna ne masu tasiri waɗanda zasu iya yaƙi da anthracnose. Ana iya amfani da su don kula da tsire-tsire waɗanda suka kamu da cutar kwanan nan, da kuma waɗanda cutar ta riga ta wuce matakin ci gaba. Mafi sau da yawa, mazaunan bazara na zamani sun fi son irin waɗannan hanyoyin kamar cakuda Bordeaux, Kuproksat, Skor, Fitosporin M, Acrobat C da Dnok. Ana iya siyan kowane ɗayan waɗannan kuɗi a cikin shaguna na musamman.

A cikin matakan farko na ci gaban cututtukan fungal, zaku iya amfani da cakuda Bordeaux tare da maida hankali na 1%. Idan za ku aiwatar da shuka a karon farko, to ku kula da gaskiyar cewa ƙananan harbe ya kamata ya kai girman santimita 10. Bayan jiyya na farko, dole ne ku jira makonni 2, bayan haka za ku iya sake fesa dasa shuki, rage yawan ƙwayar miyagun ƙwayoyi.

Idan cutar ta fara ci gaba a ƙarshen kaka, to ya kamata a jinkirta yaƙi da ita har sai bazara. Tare da farawa, dole ne a bi da tsire-tsire tare da magani mai ƙarfi, alal misali, Fitosporin. Zai yiwu a fesa itacen inabi tare da wakili kawai bayan yanke, wanda aka gudanar a lokacin da aka gano cutar – a cikin marigayi kaka. Wannan dole ne a yi kafin narkar da innabi buds.

Zai fi kyau a bi da shuka da sassafe ko da yamma. In ba haka ba, yana iya ƙonewa.

Magungunan halittu

Wannan wata hanya ce ta yaƙi da kamuwa da cututtukan fungal. Irin waɗannan shirye-shiryen su ma suna da tasiri sosai kuma, ba kamar sinadarai ba, ba su da lahani ga mutane da ita kanta shuka da muhalli. Daga cikin kwayoyin halitta, Mikosan da Guapsin sun fi kowa.

Kowane ɗayan waɗannan kwayoyi yana da tasiri mai amfani akan inabi. Halayen dandano bayan aikace-aikacen sun kasance ba su canzawa, amma harbe sun fara girma da ƙarfi sosai, wanda ke ba da damar dasa shuki su murmure bayan rashin lafiya a cikin ɗan gajeren lokaci.

Jiyya tare da irin wannan shirye-shiryen dole ne a yi sau ɗaya a kowane mako 2, kuma a cikin wannan yanayin ya zama dole a yi aiki sosai bisa ga umarnin. Lura cewa wajibi ne don sarrafa shuka a karon farko kawai lokacin da harbe ya girma zuwa akalla santimita 5 ko fiye.

Matakan rigakafi

Yarda da matakan kariya shine mafi kyawun kariya ga gonar inabin ku. Rigakafin zai hana kamuwa da cutar, kuma zai hana ta yaduwa da yawa. nan hanyoyi masu tasiri da yawa.

  • Kula da shuka sosai. Duba shi akai-akai don cutar. Idan an samu, dole ne a yanke sassan da abin ya shafa a ƙone su don kawar da naman gwari gaba ɗaya.
  • Kashe kayan aikin lambu a cikin mafita na musamman bayan kun bi da tsire-tsire. Hakan kuma zai hana yaduwa da bullowar cutar.
  • Lokacin dasa shuki shuke-shuke, kar a bar su su yi yawa sosai. Saboda wannan, ƙasa ta bushe mafi muni, wanda ke ba da damar cututtukan fungal su ci gaba da yardar kaina. Bugu da ƙari, yi ƙoƙarin zaɓar iri don dasa shuki waɗanda suke da matukar juriya ga irin wannan cuta.
  • Kada ka yarda da girma na inabi. Don yin wannan, dole ne a datse rassan da harbe a cikin lokaci, da kuma ciyawar ciyayi.
  • Bayar da shuka da abubuwan gina jiki ta hanyar amfani da riguna daban-daban. Wannan zai ƙarfafa ‘ya’yan inabinku da rigakafin su, wanda zai sa shuka ya fi tsayayya da cututtuka daban-daban.
  • Yi ƙoƙarin kauce wa zubar da ruwa a ƙasa. Kula da yawan ruwan da kuke ciyar da amfanin gona.

Menene innabi anthracnose da kuma yadda za a bi da cutar?

Iri masu dorewa

Mafi juriya ga anthracnose shine irin inabi irin su Riesling, Saperavi, Kodryanka, Yasya da Tangra. Lura cewa dasa waɗannan nau’ikan tsire-tsire ba zai iya ba ku garantin XNUMX% ba cewa shuka ku ba za ta kamu da wannan cutar ta fungal ba. Amma haɗarin kama shi daga gare su har yanzu bai kai na sauran nau’ikan ba.

Menene innabi anthracnose da kuma yadda za a bi da cutar?

Menene innabi anthracnose da kuma yadda za a bi da cutar?

Menene anthracnose na innabi, duba bidiyon da ke ƙasa.

Kuna iya yin alamar shafi wannan shafi