Dokin Trakehner

An ƙirƙiri nau’in dawakai na Trakehner tsawon ƙarni guda a Gabashin Prussia. A lokacin Babban Yakin Kishin Kasa, ya kusa karewa, amma har yanzu an sami ceto. A yau, waɗannan dawakai sune abin alfahari na Jamusawa, sun cancanci lambar yabo ta hanyar shiga wasanni. Wannan labarin zai gaya game da tarihin irin da halaye.

Trakehner nau’in doki

Tarihin irin

A farkon karni na 18, mayaƙan doki na Prussian suna buƙatar dawakai masu ƙarfi da sauri. Dangane da wannan, a cikin 1732, an kafa gonar ingarma a yankin Gabashin Prussia. Ya kasance a cikin ƙaramin garin Trakenen. Yana da dawakai sama da 1400 a wurinsa, wadanda suka hada da dawakan Barbary, Persian, Spanish, da Larabawa. Don samun sabon nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i) wanda aka haye da gandun daji na cikin gida tare da gandun daji na waɗannan nau’in. Ba da da ewa aka hau dokin turai har ma da 2 Don stallions suka isa shukar. Kusan kusan karni ɗaya, an zaɓi dawakai daga nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i-nau’i).

  • tsawo;
  • kundin tsarin mulki mai karfi;
  • dogon jiki;
  • dogon madaidaicin wuya, da sauransu.

A lokacin zaɓin, an kuma ba da hankali ga yanayin dawakai – an ba da fifiko ga mutane masu kyau da kuma waɗanda suka nuna daidaitattun ƙungiyoyi masu tasiri a cikin gaits. A tsakiyar karni na 19, ’ya’yan ’ya’yan gandun daji na gandun daji da manyan kantunan dawakai ne kawai aka ketare tare da masu kera nau’in Larabawa da dawakai.

Hankali! Dawakan Trakehner sun ci nasara sau da yawa a cikin gwaji na Turai, wanda shine dalilin da ya sa suka cancanci karramawa.

A lokacin yakin duniya na biyu, lokuta masu wahala sun zo ga nau’in. Wani muhimmin sashi na kiwo ya mutu a lokacin da aka kwashe zuwa yammacin Turai. Sojojin Soviet kuma sun yi nasarar kama wakilan Tarkenen. A bayan yakin, adadin dabbobin ya ragu sosai, duk da haka, godiya ga masu sha’awar Jamus, har yanzu an yi nasarar adana nau’in.

Hankali! Daga baya, an fara amfani da nau’in Jamusanci a wasanni na doki. Tun da dawakai na Trakehner sun tabbatar da kansu sosai a cikin nau’ikan gasa daban-daban, sun zama abin buƙata a wasu ƙasashe.

Siffofin Waje

Har yanzu nau’in Trakehner yana jan hankalin jama’a. A Jamus, ana kiwo shi azaman wasan motsa jiki. Jamusawa suna kiyaye tsabtar jinin waɗannan dawakai, suna barin Trakehnens, Larabawa da ɗimbin doki na Ingilishi kawai za a iya haifuwa. Duk wakilan wannan nau’in layin suna da alama a kan cinyar hagu. Yana da antlers moose a kai.

Trakehner irin: bayyanar

Siffofin:

  • dabbobi suna da girma sosai, girma a cikin ƙura ya kai 165-169 cm;
  • jiki yana da tsawo;
  • wuyansa yana da bakin ciki, babba, tare da kyakkyawan lanƙwasa;
  • kirji yana da fadi, tsoka;
  • kafadu fitattu;
  • kai mai matsakaicin matsakaici tare da ɓangaren gaba mai faɗi;
  • idanu suna da girma kuma suna bayyanawa;
  • bayanin martaba yana da ɗanɗano kaɗan, kodayake kuma yana iya zama madaidaiciya;
  • gaɓoɓin gaɓoɓin suna da tsayi, madaidaiciya, tare da haɓakar haɗin gwiwa da manyan kofato;
  • Matsayin kafafu daidai ne;
  • croup yana da m, tsokoki suna da kyau a bayyana;
  • karakov, ja, baki, bay, da wuya sosai – launin toka.

Trakehner dawakai suna da kyakkyawan hali, suna nuna tawali’u da juriya, suna da sauƙin horarwa.

Kulawa

Trekenen dawakai suna buƙatar kulawa mai kyau. Ana ajiye su a cikin matsuguni masu tsafta. Kowane mutum an keɓe shi wani babban rumfa daban, an sanye shi da kwanon sha da abin ciyarwa. Dole ne ruwan ya zama sabo. Sau ɗaya a wata, duk kayan da ke cikin rumbunan ana lalata su, kuma ana canza wurin kwanciya sau 2 a mako.

Wadannan dabbobin suna da aiki sosai, don haka suna buƙatar ba kawai tafiya ta yau da kullun ba, har ma da horo, wanda aka haɓaka wasu ƙwarewa da ƙwarewa. Dole ne waɗannan dawakai su kasance da kyakkyawan yanayin jiki, saboda galibi suna shiga cikin wasanni kuma suna nuna kyawunsu da alheri a baje koli.

Dawakai na wannan nau'in sau da yawa suna shiga wasanni

Dawakai na wannan nau’in sau da yawa suna shiga wasanni

Don guje wa ci gaban cututtukan fata, ana buƙatar wanke dabbobi. Ana yin wannan sau ɗaya a mako, kuma a lokacin zafi – sau da yawa. Ana wanke ulun ta amfani da kayayyaki na musamman, kuma ana wanke maniyyi da wutsiya tare da kwandishan doki. Ana wanke dawakai da ruwa a cikin dakin da zafin jiki, sannan a goge bushes.

Hankali! Yana da mahimmanci mai doki mai tsafta ya kula da yanayin kofofinsa.

Abinci

Dawakai na Trakehner suna buƙata ta fuskar abinci mai gina jiki. Domin foal ya yi kyau sosai, ya girma da ƙarfi da ƙarfi, ana gabatar da abubuwan da ke gaba a cikin abincinsa:

  • hay;
  • hatsi da legumes;
  • tushen;
  • ciyawa mai sabo;
  • bitamin;
  • ma’adinai kari.

Ana ciyar da dawakai sau 3 a rana a cikin ƙananan rabo. Ana aiwatar da sauyawa zuwa sabon abinci a hankali don kada ya haifar da rashin narkewar abinci. Ana canza ruwan sha a kullum, kuma ana wanke masu sha da ruwan zafi. A cikin abincin doki jim kadan kafin gasar ta hada da karin abincin da ke dauke da furotin.

Hankali! Bayan cin abinci, aƙalla sa’o’i 1,5 ya kamata su wuce kafin fara aikin motsa jiki.

Trakehner dawakai sune abin alfahari na ƙasa na Jamus. Godiya ga kokarin masanan nau’in nau’in, ya yiwu a adana shi, duk da cewa a cikin shekarun bayan yakin wadannan dabbobin sun kusan bace. Yanzu irin waɗannan dawakai sun bazu ko’ina cikin duniya, ana ɗaukar su ɗaya daga cikin mafi kyau a fagen wasanni.

Kuna iya yin alamar shafi wannan shafi