Yadda ake girma inabi?

Shahararriyar sarewar gonakin inabi a cikin yaƙin neman zaɓe ya sa irin wannan samfurin kamar inabi ya yi karanci na ɗan lokaci. A yau, kuma, da yawa suna neman shuka wannan amfanin gona, gami da a bayan gida.

A cikin labarin za mu gaya muku yadda za a zabi wurin da ya dace don gonar inabinsa, wanda iri-iri ya fi kyau shuka, ta wace hanya al’adun za su yi tushe mafi kyau, da kuma yadda za a kula da shi a gida, dangane da ƙasa da sauran yanayi. .

Yadda ake girma inabi?

Zaɓin nau’in innabi

Lokacin zabar nau’i-nau’i, da farko, ku kasance masu jagorancin bukatun da za ku shuka inabi: don yin ruwan inabi, waɗannan za su zama nau’in ruwan inabi, nau’in tebur zai taimaka wajen sake cika jiki tare da isasshen bitamin. Akwai inabi marasa iri – waɗannan sun haɗa da “Kishmish”.

Kuma akwai kuma baƙar fata inabi ( “Moldova”, “Viking”, “Codryanka” da sauransu), ruwan hoda (“Asali”, “Lydia” da sauransu), fari (“Lora”, “Shasla Gailiunas”, “Kesha” da kuma sauran. sauran). Yi la’akari da halaye na yankin zama, da kuma halaye na al’adun hunturu.

Yadda ake girma inabi?

Yadda ake girma inabi?

Wurin da ya dace don shuka a cikin fili

Inabi za su yi girma a kusan kowace ƙasa a gonar, kawai a kan ƙasa mai lalacewa yana da kyawawa don ƙara humus da kayan abinci a cikin rami. Idan yankin yana shaded, zaɓi nau’ikan da suka dace, ko da yake a gaba ɗaya al’adun suna son rana, kuma don samun berries mai dadi, kuna buƙatar zaɓar gefen rana a cikin ƙasa. Yawancin ‘ya’yan inabi masu shuka don shuka inabin ya girma a kan shinge ko a kan gazebo, kuma a dasa shi a kan pergola – wannan abin karɓa ne. A wannan yanayin, zaku iya samun fa’ida sau biyu: don samun duka berries kuma ƙirƙirar “labule” akan shinge ko inuwa a cikin gazebo.

Idan akwai gini a wurin, zaɓi gefen kudu. Idan wurin yana gangarewa, sai a tsara layuka na kurangar inabi daga kudu zuwa arewa.

Koyaya, wurin da ya dace ba shine mabuɗin samun nasarar noman inabi ba. Kuna buƙatar sanin wasu fasalolin fasaha na girma wannan amfanin gona.

Yadda ake girma inabi?

Yadda ake girma inabi?

Hanyoyin dasa shuki

Ana iya noman inabi ta hanyoyi daban-daban. Yi la’akari da mafi mashahuri hanyoyin.

iri

Duk wani nau’in innabi zai iya girma kuma ya ƙare tare da itacen inabi mai kyau, idan yana cikin yanayin da ya dace – irin wannan ka’idar noman agrotechnical na wannan amfanin gona. Koyaya, idan kun yanke shawarar fara shuka inabi ta hanyar tsaba, zaɓi tsaba na hybrids (ko da yake irin waɗannan nau’ikan ba su da yawa). An yi imani da cewa tsaba na matasan iri sun fi tsayayya da cututtuka, kuma sun dace da girma inabi. Don kayan iri masu inganci, kawai berries masu kyau tare da launin ruwan kasa (zai fi dacewa manyan masu girma) sun dace.

Ana fitar da iri daga cikin ‘ya’yan itacen da aka zaɓa, a wanke kuma a nannade kasusuwan a cikin rigar lilin mai laushi ko gauze. Sanya a cikin wannan tsari a cikin firiji. Da zaran kun ga tsattsage a kan kasusuwa, ku sani cewa wannan alama ce cewa lokaci ya yi da za a dasa su a cikin ƙasa. Don yin wannan, shirya tukunyar yashi da humus. Bayan an dasa, ana sanya tukunyar irin inabi ta yadda hasken rana ke fadowa. Idan a watan Mayu akwai sarari kaɗan don tsiro, ana dasa tsire-tsire a cikin manyan kwantena kuma a fitar da su cikin iska ( baranda, veranda, da sauransu).

Dasawa cikin ƙasa buɗe yana faruwa a farkon kaka.

Yadda ake girma inabi?

Yadda ake girma inabi?

Yankewa

Hanyar yada inabi ta hanyar yankan ko, kamar yadda mutane suka ce, daga reshe sananne ne kuma yana da amfani ga masu lambu. Kuna buƙatar yin aiki a cikin fall, bayan duk ganyen daji sun faɗi: sun zaɓi itacen inabin da ake so, yanke wani gungu mai tsayi 50-60 cm (diamita – ba fiye da 1 cm ba) daga ciki har ya sami 5. -8 idanu. Irin wannan yankan ana adana su a cikin ɗaki mai sanyi a cikin yanayi mai ɗanɗano: ko dai a cikin rigar yashi ko kuma an nannade shi da rigar datti. Nan da nan kafin dasa kayan shuka da aka shirya a cikin ƙasa, an sanya sashin yanke yankan a cikin wani bayani na musamman don haɓaka ci gaban tushen.

Da zarar tushen ya karye, sai a dasa ciyawar a cikin ƙasa. Yanzu sprouts suna buƙatar shayarwa mai kyau da yanayin dumi (sama da digiri + 20) – a ƙarƙashin waɗannan yanayi, yankan za su yi tushe kuma suyi girma, suna samar da daji mai cike da innabi a cikin yanayi da yawa.

Yadda ake girma inabi?

Saplings

Yada inabi ta hanyar seedlings ita ce hanyar da ta fi shahara tsakanin masu lambu. Idan duk abin da aka yi daidai, tabbacin cewa za ku sami daji mai kyau na inabi wanda zai ba da ‘ya’ya kusan kusan kashi dari. Bugu da ƙari, ta wannan hanya yana yiwuwa a dasa gonakin inabi duka a cikin bazara da kaka.

Duk ayyuka iri ɗaya ne, kawai a cikin fall bayan dasa shuki, ana buƙatar dasa shuki seedlings, suna kare su daga sanyi. A cikin wannan hanya, shirye-shiryen ramin yana da mahimmanci: kamar yadda ƙwararrun masanan suka ce, wannan zai tabbatar da nasarar 90%. Ga ainihin ƙa’idodin da ya kamata a bi:

  • a kan ƙasa mai yumbu, ƙara ƙananan tubali ko dutse da aka niƙa zuwa ramin;
  • Irin wannan magudanar ruwa ba za a buƙaci a kan yashi mai yashi ba, amma irin wannan ƙasa ba zai cutar da wadata da nitrogen ba;
  • Don ƙasa mai yashi, shirya humus, zaku iya cika ramin da takin da takin superphosphate.

Da kyau, lokacin zabar seedlings, kula da gaskiyar cewa tsawon tushen ya kasance akalla 10 cm, kuma girma ya ƙunshi idanu 4-6 (buds). Dasa kayan kada ya zama sluggish, taɓa tushen: dole ne su zama na roba – kawai a cikin wannan yanayin kuma a ƙarƙashin duk ka’idodin agrotechnical, zai yiwu a girma bushes masu lafiya na sabbin inabi.

Yadda ake girma inabi?

Yadda ake girma inabi?

Yaya ake girma a cikin greenhouse?

Girman inabi a cikin greenhouse na iya ba da sakamako mai kyau. Yawancin lokaci, don girma wannan amfanin gona a cikin yanayin greenhouse, an gina wani hadadden polycarbonate mai haske, wanda ke kare itacen inabi daidai daga mummunan yanayi, yayin da yake ba ku damar yin wanka a cikin rana. Ita kanta shuka a cikin greenhouse ana girma ko dai a cikin kwantena ko kai tsaye a cikin ƙasa. A lokacin dasa shuki, yawan zafin jiki a cikin ginin greenhouse ya kamata ya kasance aƙalla digiri +10, kuma yayin da tsire-tsire ke girma, ya kamata a tashe shi a hankali.

Don haka, a lokacin buɗe buds a cikin rana, ma’aunin zafi da sanyio ya kamata ya nuna aƙalla +24, da dare +16. Lokacin saita ‘ya’yan itace da ripening berries, +30 an yarda. Yana yiwuwa a daidaita tsarin zafin jiki a cikin gidajen gine-gine ba tare da kayan aiki na musamman ba, misali, ta hanyar buɗewa da rufe windows, tilasta samun iska.

A cikin yanayin zafi mai ƙarfi, ya isa ya rufe greenhouse tare da gidan yanar gizon baƙar fata na musamman, ana sayar da shi a kowane kantin sayar da kayayyaki na musamman.

Yadda ake girma inabi?

Tsarin shuka da fasaha

Ana shuka inabi a cikin ƙasa lokacin da babu shakka cewa ba za a ƙara samun sanyi ba. Ga yankuna da yawa, wannan shine kan iyaka daga Afrilu zuwa Mayu, kodayake yana yiwuwa a shuka amfanin gona a yankin kudanci a watan Oktoba-Nuwamba. Ga ƙasashen Siberiya, wannan shine shekaru goma na biyu na Yuni. An shawarci masu noman ƙwararrun su sayi kayan shuka daga amintattun masu kaya. Dangane da iri-iri, ana dasa shuki a cikin rami da aka haƙa zurfin mita 1 da faɗin 0.8 m.

A cikin rami, ya zama dole don ƙirƙirar matsakaici na abinci mai dacewa don seedling (don wannan, zaku iya haxa humus tare da taki, ash da ƙasa daidai gwargwado), kuma tabbatar da shayar da shuka. Ana iya mulching. Nisa tsakanin layuka na iya zama tsakanin mita 1-2 – duk ya dogara ne akan yada nau’in nau’in (lokacin siyan, tambayi abin da kaddarorin da kuka zaɓa ke da shi).

A ƙasar, ana kafa kurangar inabi a kan wani tallafi don ta saƙa yayin da take girma.

Yadda ake girma inabi?

Yadda ake girma inabi?

Abubuwan da ake buƙata don Ci gaba

Inabi al’ada ce mara kyau, ana iya girma a wuri guda na ɗan lokaci, amma har yanzu ya kamata ku bi ka’idodin kulawa.

Ruwa

Inabi na iya samun isasshen danshi daga hazo na halitta, amma ba ya faruwa kowace shekara, kuma duk ya dogara da wurin da gonar inabin take. Sau da yawa, don samun girbi mai kyau, babban, m da berries mai dadi, wanda ba zai iya yin ba tare da ƙarin shayarwa ba.

Ana buƙatar danshi ta shuka a cikin shekara ta farko don daidaitawar al’ada a cikin ƙasa. Girma a cikin fall yana buƙatar kula da hankali don shayarwa. Danshi mai yawa yana cike da rushewar tsarin tushen, sabili da haka, tare da ruwan sama mai kyau, ba shi da daraja ƙarin shayarwa.

Yadda ake girma inabi?

Ƙarin hadi

Inabi suna samun abubuwan gina jiki daga ƙasa. Yawancin lokaci ana ciyar da al’adun tare da phosphorus, takin mai magani na nitrogen-potassium, baƙin ƙarfe, boron, jan karfe, da gishirin ma’adinai da molybdenum. Itacen inabi yana jure wa kwayoyin halitta da kyau – a cikin dalili, zaku iya inganta ƙasa tare da takin, taki ko Layer peat.

Wannan kawai takin daga rassan innabi iri ɗaya ba a ba da shawarar ba a wannan yanayin. Wannan taki na iya cutar da daji kawai: rage saurin girma kuma yana haifar da cututtuka daban-daban.

Yadda ake girma inabi?

Yadda ake girma inabi?

Gyara

Yanke itacen inabi wani muhimmin bangare ne na kula da itacen inabi. Dajin yana da ikon samar da harbe-harbe da yawa, kuma idan ba a tsabtace shi a lokaci ba daga “yara” mara amfani, to ba za a sami isasshen abinci ga kowa da kowa ba, ba za a sami ci gaba ba, kuma bayan lokaci shuka zai iya mutuwa.

Ko da tsarin tushen zai iya tallafawa itacen inabi mai girma, to, yawan amfanin gona daga irin wannan daji zai zama kadan, kuma berries za su kasance kadan. An yanke ci gaban inabi ta hanyar 40-90%, kuma ba daidai ba ne lokacin da suka ce yawancin harbe a kan itacen inabi, yawan amfanin gona zai kasance – dole ne a cire matakan ba tare da nadama ba.

Yadda ake girma inabi?

Lokaci da lokacin fruiting

Shekaru nawa bayan dasa inabi za ku iya ganin girbi da aka dade ana jira – wannan tambaya, watakila, yana da sha’awa ga duk wanda ya yanke shawarar fara girma wannan amfanin gona. A zahiri, idan an lura da duk ka’idodin agrotechnical yayin dasawa da kulawa, itacen inabi na iya farantawa tare da berries riga a cikin shekara ta biyu bayan dasa shuki, amma zaku iya samun girbi mafi girma tun daga lokacin na uku.

Fure-fure na iya bayyana a cikin shekarar farko na ci gaban daji, amma dole ne a lalata su, saboda kawai za su kawo lahani. Seedling ba zai ba da ‘ya’ya ba, amma furanni za su raunana shi, saboda furanni za su fara zana abubuwan gina jiki a cikin ni’imarsu. Masanan halittu sun gano cewa daga girbi na farko zuwa mutuwar itacen inabi na iya ɗaukar shekaru 10 zuwa 25.

Ganin halaye na iri-iri da bin ka’idodin kulawa, za’a iya daidaita lokacin a cikin yanayin rayuwar rai na daji na innabi da ‘ya’yansa.

Yadda ake girma inabi?

Dacewar hunturu

Samun inabi zuwa hunturu yadda ya kamata yana nufin ƙirƙirar tushe mai kyau don girbi na gaba. Bayan kaka pruning, raunuka na itacen inabi ana bi da su da jan karfe sulfate (ana yin bayani na 3%). Idan ana sa ran sanyi da ke ƙasa da digiri na sifili, ya riga ya zama kyawawa don ƙirƙirar tsari don inabi. Ana iya kiyaye bushes daga sanyi da sanyi tare da polyethylene, rassan Pine, yadudduka na roba. Hakanan zaka iya rufe da bambaro.

Kawai ka tuna cewa babu buƙatar gaggawa da wannan al’amari: idan kun rufe itacen inabi da wuri, naman gwari na iya tasowa, ko idanunku za su fara tofawa.

Yadda ake girma inabi?

Cututtuka da kwari

Kurangar inabin za a iya kaiwa hari da irin waɗannan kwari kamar su ƙwari, ƙaho da kaska (ji). Aphid innabi yana da haɗari, wanda ke tsotse ruwan ‘ya’yan itace daga tushen tsarin, ta haka ya lalata daji gaba ɗaya. Daga cikin cututtuka, inabi na iya “ɗauka” rubella, baƙar fata, fari ko launin toka, ciwon daji na kwayan cuta da sauran cututtuka. Rigakafin lokaci – noma da tsire-tsire da kansu zasu taimaka wajen ceton itacen inabi da girbi na gaba. Af, inabi na iya “rasa lafiya” a matakai daban-daban na ci gaban su. Misali, gungu da suka riga sun tsufa suna mutuwa daga anthracnose da tabo baƙar fata.

An yi imanin cewa inabi da ake girma a yankunan kudancin sun fi kamuwa da cututtuka da cututtuka. Features na girma ornamental inabi Wani sunan ga ornamental inabi ne girlish inabi. Ana kiran shi saboda pollination na furanninsa. A kan ƙasa na Tarayyar Rasha, nau’in budurwowi (leaf-biyar) an dasa su da yawa: yana da tsayayyar sanyi kuma an yarda da shi a kowace ƙasa.

Daga cikin fa’idodin wannan iri-iri akwai kamar haka:

  • kyawunsa a duk lokacin yanayi;
  • saurin girma a tsayi (2-3 m a kowace shekara);
  • iya samar da nau’in “labule” mai kauri;
  • resistant zuwa sanyi;
  • unpretentious ga mazauninsu, daidai da kyau da tushe da kuma tasowa a cikin …