Bayan menene ya fi kyau shuka tafarnuwa kafin hunturu?

Tafarnuwa ɗan’uwan albasa ne na Botanical. Af, zaku iya cin ganye da inflorescences na tafarnuwa, musamman a cikin salads kayan lambu, za su dace. Kuma wannan shuka an yi la’akari da shi a matsayin maganin rigakafi na halitta. Abin da ya sa tafarnuwa ke tsiro a kowace lambu, da amfani kuma ba makawa a yawancin jita-jita. Gaskiya ne, ba kowane lambun yana sarrafa girbi mai kyau na tafarnuwa ba, amma yadda za a hana wannan yana da daraja a gano.

Menene tasirin zabar magabata?

Kalmar “juyawa ta amfanin gona” ya kamata a san kowane mai lambu, amma ba kowa ba ne ke mutunta tsarin, wanda ke tasiri sosai ga ingancin amfanin gona. Ee, kuma akan amfanin amfanin gona bisa manufa. Tafarnuwa tana da tushen fibrous wanda baya shiga cikin ƙasa sosai – waɗannan su ne sifofin halittar halittarta waɗanda ke da mahimmanci don jujjuya amfanin gona. Abubuwan gina jiki dangane da shimfidar shimfidar gadaje, tafarnuwa yana amfani da matsakaicin.

Idan kuma a shekara mai zuwa aka dasa sabuwar tafarnuwa a wuri guda, to tabbas za ta rasa abinci. Kuma idan cututtuka da kwari ba su wuce wannan kakar ba, za su iya ci gaba da kai hari a gaba.

Me yasa yake da mahimmanci a zabi magabata na kwarai:

  • wannan ba zai bari ƙasa ta ƙare ba;
  • pathogens, tsutsa ba za su tara a cikin adadi mai mahimmanci ba;
  • za a maido da ma’auni na abubuwan gina jiki na ƙasa;
  • weeds ba zai mamaye gonar ba sosai.

Bayan menene ya fi kyau shuka tafarnuwa kafin hunturu?

Af, jujjuya amfanin gona shima yana da amfani domin yana rage yunƙurin kula da amfanin gona. Ƙasa ba za ta buƙaci a “cushe” tare da shirye-shiryen asalin sinadarai ba, albarkatun ƙasa za su tallafa wa albarkatun ƙasa.

Hakanan yana da mahimmanci a yi la’akari da ƙasar da al’adun za su girma. Mafi kyawun ƙasa don tafarnuwa zai zama loam tare da ƙarancin acidity ko tsaka tsaki. Ƙasar tana buƙatar takin da takin zamani, al’adunsa suna da sha’awar. Ana dasa tafarnuwa na bazara a cikin bazara (a tsakiyar watan Afrilu da Mayu), da tafarnuwa hunturu – a cikin kaka, daga tsakiyar Satumba zuwa farkon shekaru goma na Oktoba.

Bayan menene ya fi kyau shuka tafarnuwa kafin hunturu?

Menene amfanin gona za a iya dasa bayan?

Idan kana son samun mafi kyawun zaɓi, to, mafi kyawun magabata za su zama amfanin gona. Waɗannan su ne tsire-tsire, a matsayin mai mulkin, tare da dogon tushen da ke shayar da abinci mai gina jiki daga zurfin yadudduka na duniya. Bayan hatsin rai, alkama, masarar silage, gero, tafarnuwa, gami da tafarnuwa na hunturu, sun kwanta daidai a cikin ƙasa. Idan ka haƙa gado bayan an girbe amfanin gona, to a lokacin da aka shuka tafarnuwa, za ta yi girma.

Bayan menene ya fi kyau shuka tafarnuwa kafin hunturu?

Bayan menene ya fi kyau shuka tafarnuwa kafin hunturu?

Yankakken ganye zai yi aiki a matsayin koren taki, kuma ƙasa za ta cika da kwayoyin halitta.

Har ila yau, a cikin jerin mafi kyau duka precursors ga tafarnuwa zai zama forage ciyawa da ganye. Alal misali, clover da alfalfa suna da kyau sosai. Tsire-tsire na bitamin kuma za su zama magabata masu kyau, muna magana ne game da dill, cilantro, letas, seleri da faski. Za su cika ƙasa tare da nitrogen, wanda ke da amfani ga tafarnuwa.

Idan gidan rani ba zai iya yin girman girman girma ba, dasa hatsi zai zama matsala – kawai ba za a sami isasshen sarari don su dace da sauran ba. Sabili da haka, yana yiwuwa a bayyana irin wannan makirci: inda cucumbers suka girma, da zucchini ko squash, tafarnuwa za ta yi tushe sosai a shekara mai zuwa. Bayan farin kabeji da wuri, bayan farin kabeji, shi ma yana girma sosai (sai dai idan waɗannan tsire-tsire sun kamu da cutar, marasa lafiya, kada ku sanya tafarnuwa a wannan ƙasa a shekara mai zuwa).

Bayan menene ya fi kyau shuka tafarnuwa kafin hunturu?

Bayan menene ya fi kyau shuka tafarnuwa kafin hunturu?

‘Yan gidan gourd suna daya daga cikin mafi kyawun abubuwan da ke haifar da tafarnuwa, saboda ba su da cututtuka na yau da kullum tare da ita. Tsarin tushen kabewa mai ƙarfi yana sassauta ƙasa da kyau kuma har ma suna iya ɓoye ƙwayoyin cuta waɗanda ke taimakawa wajen samar da nitrogen.

Bayan menene ya fi kyau shuka tafarnuwa kafin hunturu?

Koren taki masu zuwa suna da kyau ga tafarnuwa na hunturu:

  • clover;
  • mustard;
  • lupine;
  • ciyawa.

Bayan menene ya fi kyau shuka tafarnuwa kafin hunturu?

Bayan menene ya fi kyau shuka tafarnuwa kafin hunturu?

Wannan kyakkyawan aiki ne don ƙasa ta cika da abubuwan gina jiki, tsarinta ya inganta, kuma adadin ciyawa ya ragu.

Kafin hunturu, yana da kyau a shirya gadaje tare da tafarnuwa bayan strawberries: wannan amfanin gona yana da ɗan gajeren lokacin girma, wanda ya dace da irin wannan shuka da canza amfanin gona. Abinda kawai shine cewa strawberries suna shayar da abinci mai yawa daga ƙasa, amma yakamata ya isa ga tafarnuwa. Gaskiya ne, kafin dasa shuki, ƙasa dole ne ta zama takin tare da hadadden ma’adinai. Af, yawancin lambu suna tabbatar da: bayan strawberries, shugabannin girma girma, lafiya, kyau.

Bayan menene ya fi kyau shuka tafarnuwa kafin hunturu?

Da kyau, idan kun kira precursor na tafarnuwa da aka fi nema, tabbas cucumbers zai zama shi. Kawai cewa babu buƙatar yin magana game da yaduwar wannan al’ada, don haka irin wannan canjin tsire-tsire yana faruwa sau da yawa.

Bayan menene ya fi kyau shuka tafarnuwa kafin hunturu?

Zaɓuɓɓuka mara kyau

Suna koya daga irin waɗannan zaɓuɓɓuka, amma zai fi kyau, ba shakka, sanin su kawai a cikin ka’idar. Magabata mafi rashin nasara shine beets. Domin wannan shuka yana “ci” da yawa kuma ƙasa za ta ragu sosai. Haka kuma, wannan ya shafi duka tebur da fodder beets. Tare da karas, matsalolin su ne ainihin iri ɗaya, yana ɓata yawancin abubuwan gina jiki. Bugu da ƙari, kwari na tsire-tsire suna da yawa, wanda kawai ya sanya batu na ƙarshe a cikin muhawara ko tafarnuwa, beets da karas sun dace da juyawa amfanin gona.

Bayan menene ya fi kyau shuka tafarnuwa kafin hunturu?

Bayan haka, dasa tafarnuwa yana da illa.

  • Dankali, tumatir, eggplants tsire-tsire ne waɗanda “son” su bar bayan wuraren da suka kamu da cutar, misali, Fusarium. Kuma irin wannan gado na tafarnuwa ba lallai ba ne.
  • Albasa, ko da yake yana aiki a cikin haɗin gwiwa na har abada tare da tafarnuwa, ana daukarsa a matsayin magabaci. Suna fama da cututtuka iri ɗaya, kuma kwari iri ɗaya suna kai musu hari. Bugu da ƙari, ana ɗaukar albasa a matsayin “mai cin abinci” daidai dangane da potassium, kuma wannan yana lalata ƙasa.
  • Radish da radish kuma ba su da zaɓi don tafarnuwa, suna tilasta shi girma a cikin ƙasa mai lalacewa, wanda kawai zai kawo ƙarshen girbi mai kyau.
  • Hatsi da sha’ir, duk da cewa hatsi ne, amma ba su kasance mafi magabata ba. Masarar iri da sunflower kuma ba za su yi aiki ba.

Babban ka’idar zabin tsire-tsire na gaba shine kada su kasance da tsarin tushen sama (kamar na tafarnuwa). Komai yana da sauƙi a nan: tafarnuwa ba zai iya samun abinci mai zurfi a cikin ƙasa ba, tushensa ba zai isa gare ta ba. Kuma a cikin manyan yadudduka, duk abin da aka riga ya “zaɓa” ta hanyar al’adun da suka gabata. Don haka tafarnuwa ba ta girma kamar yadda ta iya. Kuma ko da ingancin kayan ado mai kyau ba zai zama cikakken taimako ba.

Ba zato ba tsammani, bayan tafarnuwa kanta, strawberries suna girma da kyau a ƙasa, wani lokacin sakamakon sakamakon yana da ban sha’awa kawai. Kuma sauran berries suna nuna nasara iri ɗaya a cikin girma. Hakanan zai kare shuka daga kwari masu cutarwa na yanayi 2-3.

Wannan duk godiya ne ga phytoncides da shuka ke ɓoyewa: kawunan tafarnuwa yana samar da su kai tsaye zuwa cikin ƙasa, kuma wannan shine mafi kyawun rigakafin ƙwayoyin cuta na halitta.

Bayan tafarnuwa don kakar wasa ta gaba, za ku iya dasa legumes, tumatir da cucumbers, kabewa da “danginsa”. Idan kana so ka ba da ƙasa wani nau’i na hutawa, zaka iya shuka shi da koren taki – farin mustard ko hatsi. Amma ba a dasa albasa a gaba (kazalika da akasin haka), kuma wannan zai zama gaskiya ga akalla yanayi 4 gaba.

Bayan menene ya fi kyau shuka tafarnuwa kafin hunturu?

Bayan menene ya fi kyau shuka tafarnuwa kafin hunturu?

Yana da daraja ambaton makwabta. Don dankali, shi maƙwabci ne mai amfani sosai, saboda an dauke shi a matsayin mai mayar da dankalin turawa na Colorado beetle. Phytophthora, wanda ke barazanar tumatir da barkono, kuma za su “tsoratar” amfanin gona, saboda waɗannan tsire-tsire na iya zama kusa. Daga karas kwari da slugs, tafarnuwa daidai ceton karas, raspberries, strawberries da currants.

Kuna iya yin alamar shafi wannan shafi