Bayanin awaki na Toggenburg

Akuyoyin Toggenburg sun yi sauri sun hau kan su, shi ya sa ake samun su a sassa daban-daban na duniya. Manoman kuma suna zabar su ne saboda suna girma da sauri, suna haifar da manyan zuriya, su ma akuya ne masu dadewa.

farmer-online.com

Toggenburg awaki

Abin da ke cikin labarin:

Siffata halaye na irin

Akuyoyin Toggenburg suna da jikin da aka gina cikin jituwa, haƙarƙari mai dunƙulewa da sacrum.

Ma’auni, launi na gama gari na awakin Toggenburg shine launin ruwan kasa mai haske. Kuma a kan muzzle ɗinsu akwai nau’ikan nau’ikan fararen ratsi guda biyu, kamar yadda yake a cikin hoto. Goshi da hanci na iya zama inuwa mai sauƙi. Kunnuwa kuma inuwa ce mai haske, amma an bambanta gefensu na ciki da inuwa mai duhu. A cikin launi, abubuwan da aka halatta su ne inuwa mai launin ruwan kasa.

Akuyoyin Toggenburg suna da ɗan gajeren gashi, siliki ne. Rigar ya fi tsayi a baya da ƙafafu. Kunnen wannan nau’in suna kallon sama, wuyansa yana da tsawo.

Ma’auni na wannan nau’in Toggenburg shine tsayin ƙura, wanda ke cikin kewayon inci 26-28. Babban akuya yana kimanin kilo 120, kuma idan akuya ce, to duka 160 fam.

Akuyoyin Toggenburg suna da ingantaccen nono. A matsayinka na mai mulki, irin waɗannan awaki ba su da ƙaho, ana yin polled, kawai lokaci-lokaci akwai wakilai tare da ƙaho. Irin wannan shi ne bayanin waje na awakin Toggenburg.

Lactation

Manoma kuma suna zabar awakin Toggenburg saboda kyawun nononsu. Lactation a cikin wadannan awaki yana kusan kwanaki 260 a shekara. Wannan yana nufin manomi zai iya samun fiye da kilogiram 700 na madara a kowace shekara daga irin wannan akuya. Wannan madara yana da 4% mai.

Daga wannan madara za ku iya yin cuku mai inganci. Irin wannan tsawon lokacin shayarwa shine wani dalilin da yasa manoma suka fi son waɗannan awaki. Suna ba ku damar samun madara a lokacin hunturu.

Haihuwa

Babban matakin haihuwa shine wani fa’idar wannan nau’in awaki. Awaki sau ɗaya a kowane watanni 8-9 na iya kawo zuriyar mai su a cikin adadin yara ɗaya, biyu ko uku. Awakin da aka haifa da sauri sun hau ƙafafu, suna da shekaru watanni takwas sun riga sun auna kilo 30-40. Wannan nauyin ya riga ya kai rabin nauyin akuya babba.

Ribobi da fursunoni na wannan nau’in

Don taƙaitawa, fa’idodin wannan nau’in sun haɗa da:

  • Dabbobi suna jure wa kusan kowane irin yanayi, suna jin daɗi a yanayin sanyi. Hakanan ana iya kiwo su a cikin tsaunuka.
  • Ko da a cikin hunturu, manomi zai iya samun nono mai kyau daga akuyar Toggenburg.
  • Dabbobi suna girma da sauri kuma suna rayuwa tsawon lokaci.
  • Daga madarar awakin Toggenburg, ana samun nau’in cuku mai kyau.

Rashin lahani na wannan nau’in sun haɗa da gaskiyar cewa suna buƙatar yanayi na musamman don kansu, suna buƙatar abinci mai inganci. Idan aka yi watsi da wannan, to, dandano madara ba zai zama mai dadi ba.

Yadda ake kulawa da kulawa?

Duk da gaskiyar cewa awakin Toggenberg na iya jure wa kowane yanayi na yanayi, suna yin mafi kyau a cikin yanayin sanyi, ba sa jure wa zafi sosai. A cikin hunturu, tsarin zafin jiki inda suke zaune bai kamata ya kasance ƙasa da digiri 5 na sanyi ba. Hakanan kuna buƙatar tabbatar da cewa ɗakin da aka ajiye awakin ya bushe. Wannan nau’in yana fama da matsanancin zafi. Tabbatar cewa babu ramukan datti a kusa da gidajen awakin don kada dabbobin su shaƙa abubuwan da za su lalace.

Ya kamata a yi benaye a cikin rumbun akuya da siminti. Lokacin da kuke yin ƙasa, kar a manta game da gangaren don a sami wurin zubar da ruwa. “Mags” da aka yi da katako na katako an sanya su a saman simintin, an rufe ƙananan bambaro a kansu.

Kowane akuya ya kamata ya sami rumbun kansa, za a raba shi da sauran tare da sashin katako. Ya kamata a ware awaki da ‘ya’ya maza da mata masu girma.

Domin ‘ya’yan matasa suyi nauyi kuma suyi girma har ma da kyau, kuna buƙatar samar musu da damar samun iska mai kyau da hasken rana.

Kowace rana, babban akuya yana buƙatar kimanin kilogiram 7-8 na ciyawa. A cikin hunturu, wannan shine kullun 3 kg na hay, da ma’adanai da bitamin.

A matsayin kayan abinci na awaki, kayan lambu masu tushe sun dace. Suna son dankali, duka danye da Boiled, kabewa, beets. Abincin yau da kullun na akuya yakamata ya haɗa da 15 MG na gishiri da 10 g na alli. Ana ƙara waɗannan sinadaran zuwa abincin dabbobi ko ruwa.

Toggenburg awaki bukatar a ciyar bisa ga tsarin mulki, a lokaci guda a kowace rana. A lokacin rani, ya kamata awaki su sami damar yin kiwo tare da ciyawa mai sabo. A cikin ƙananan ƙananan, har ma a lokacin rani, dabbobi suna buƙatar abubuwan ma’adinai da bitamin.

Yadda ake kiwo?

Kiwo wannan nau’in kamar aiki ne mai riba. Dabbobi sukan haifi zuriya, kuma matasa suna girma cikin sauri.

Zai fi kyau kada a haifa duk awaki, amma kawai mutane daga cikin nau’in da suke da amfani sosai. Mai samar da namiji ya kamata ya kasance mai aiki, yana da kyawawa cewa ya kasance lafiya, yana da gashi mai laushi, ba tare da lahani na waje ba. Mafi kyawun sire na namiji zai kasance akuya da ke da iyaye masu tsabta. Yarinyar akuya, wanda bai kai shekara 1,5 ba, bai kamata a bar shi ya haihu ba. Amma tsofaffin awaki, 6-7 shekaru, ba su dace da wannan ba.

A zubar da awaki tsakanin Satumba da Maris, lokacin da suke da lokacin farauta. Tun daga watan Mayu, lokacin jima’i ya ƙare, wannan ba lokaci ba ne mai amfani don haifar da sababbin zuriya.

Uwa da yaro na Toggenburg irin

Ciwon akuya yana kwana 150. Ya kamata mace mai ciki ta sami kulawa a hankali. Wannan ya haɗa da isasshen adadin abinci mai inganci, busasshen sito, abubuwan ma’adinai da bitamin a cikin abinci.

Yaran da aka haifa, a matsayin mai mulki, nan da nan an yaye su daga mahaifiyarsu. Ana sanya su a cikin busasshen daki mai dumi. Har sai da suka kai makonni uku, suna karbar madarar madarar uwa a matsayin abinci. Sa’an nan kuma suna ƙara ma’adanai da bitamin a cikin abincin. Kowace rana suna karɓar gram 5 na alli da gishiri tare da abinci. Lokacin da awaki ya cika wata ɗaya, an riga an sake su don tafiya, zuwa makiyaya.

Kuna iya yin alamar shafi wannan shafi