Alamu da maganin ruɓar ƙafa a cikin tumaki

Tumaki cuta cuta ce da ke haifar da ƙwayoyin gram-korau anaerobic Bacteroides nodosus, wanda na dangin Cardiobacteriaceae. Yana da halin kayar da tazarar interhoof, da kuma corolla, tare da lalata nama na ƙahon kofato da lalata. Wannan cuta tana yaduwa kuma tana da mummunan sakamako har zuwa mutuwa. Za’a tattauna alamunta da magunguna a ƙasa.

Kafar tunkiya ta rube

Tarihin cutar

An san ruɓen ƙafa fiye da shekaru 300. Masu bincike daga Burtaniya, Netherlands, Jamus da Faransa sun kirkiro ayyukan kimiyya na farko akan wannan cuta a ƙarshen karni na 18. A wancan lokacin, an riga an ware ruɓar ƙafa a matsayin cuta mai zaman kanta, amma har sai an san musabbabin faruwar ta, ba a tattara bayanai kan cutar ba. Masu aikin likitan dabbobi na Rasha da masana kimiyya sun ɗauka cewa wannan cuta an haɗa ta ko ta yaya necrobacteriosis.

Wannan yanayin ya ci gaba har zuwa 1938, lokacin da mai bincike na Australia Beveridge ya fayyace. Ya yi nasarar bambance abubuwan da ke haifar da cutar tare da nazarin ta. Tun daga wannan lokacin, an yi aiki mai ƙarfi a kan haɓakar rigakafin cutar bacillus anaerobic. Yanzu an yi nazarin wannan cutar sosai, an samar da hanyoyin magance ta.

Wakilin haddasawa

Bacteroides nodosus (Dichelobacter nodosus) wani bacillus anaerobic ne mai lankwasa tare da kauri mai kauri a iyakar biyu. Wato, a zahiri yana kama da dumbbell. Mai haddasawa ba zai iya samar da spores ko capsules ba. Lokacin yin nazarin kwayoyin halitta mai cutarwa tare da karuwa da yawa, ana samun wasu sandunan gram-korau a kusa da kwayoyin cutar, wanda yawanci suna kusa da ita.

Alamar da ke haifar da ita tana da matsakaicin juriya ga abubuwan muhalli da sinadarai da tasirin zafi. Misali, a cikin ciyawa, ya kasance mai yiwuwa har tsawon makonni 2. A ƙarƙashin rinjayar ultraviolet radiation, ya mutu bayan ‘yan sa’o’i; idan aka tafasa sai a lalace nan take. Ba ya jure wa formalin, phenol, sodium hydroxide da bleach. Wakilin da ke haifar da rubewar ƙafa ya mutu bayan jiyya tare da waɗannan mafita da wakilai na mintuna 15.

Bacteroides nodosus

Hanyoyin kamuwa da cuta

Kamuwa da tumaki tare da rubewar ƙafa yana faruwa ne musamman a lokacin kiwo. A cikin ciyawa, ƙwayoyin cuta na iya wanzuwa na kimanin makonni 2. Kwayar cutar ta dawwama a cikin kyallen kofato na mutanen da aka dawo dasu sama da shekara guda. Godiya ga wannan, tumaki lafiyayyan na iya kamuwa da cuta daga masu ɗauke da ƙwayoyin cuta a cikin paddock.

Abubuwan da ke haifar da yaduwar cutar:

  • dampness;
  • datti a cikin paddock, rashin tsabta yanayi;
  • cunkoson tumaki;
  • rashin ƙarfi mai ƙarfi a cikin filin tafiya;
  • sauyin da ba kasafai ake yin kwanciya ba;
  • kofato microtrauma;
  • rage rigakafi a cikin dabbobi.

Hankali! Barkewar cutar na faruwa sau da yawa a lokacin da ake yawan ruwan sama – a cikin kaka ko bazara.

Alamu da yanayin cutar

Lokacin shiryawa na cutar bai wuce kwanaki 6 ba. Bugu da ari, za ku iya lura cewa tumaki suna motsawa a hankali, suna bayan sauran dabbobin da ke cikin garken, suna kiyaye sashin jiki a cikin yanayin da aka tashe, limps. A mataki na farko, lokacin nazarin kafa, ana lura da shi:

  • reddening na kyallen takarda a cikin yankin gabatarwar kwayoyin cuta;
  • kumburi;
  • asarar gashi;
  • Ana samun ƙoshin toka mai launin toka a cikin ratar interhoof;
  • exfoliation na ƙaho takalma daga fata na kofato;
  • warin tayi yana yaduwa daga sashin da abin ya shafa;
  • excretion na mugunya.

Alamar cutar

Alamar cutar

Lokacin da kofato rot ya auku a cikin wani m siffa, sa’an nan a sakamakon suppuration, gefen bangon kofato located a ciki na gabobin exfoliate. Idan cutar ta ci gaba a cikin nau’i na matsakaicin matsakaici, to, stratum corneum na kofato yana exfoliates a cikin yankin diddige da kuma a kan tafin kafa. Wani nau’i mai tsanani na cutar yana nuna cikakkiyar ƙaddamar da takalma daga fata, duka daga gefen tafin kafa da kuma daga waje na kofato.

Yin watsi da alamun bayyanar cututtuka na cutar na iya haifar da sakamako mara kyau.:

  • necrosis na kyallen takarda, ligaments da tendons;
  • bayyanar yoyon fitsari da gyambo a kan nono, a cikin kogon baka da sauran sassan jiki;
  • endometriosis;
  • bayyanar abscesses;
  • gajiya;
  • sepsis da mutuwa.

Magunguna

Bayan da aka gano alamun kamuwa da cuta tare da kofato, an ware marasa lafiya nan da nan, kuma ana aiwatar da disinfection a cikin ɗakin, ana lalata taki ba tare da kasawa ba. Sauran tumakin da har yanzu ba su nuna alamun cutar ba, ya kamata a kula da su azaman matakan kariya. Don wannan nema:

  • maganin formalin a wani taro na 10%;
  • maganin paraform a cikin ruwa (5%).

Don cimma matsakaicin sakamako a cikin maganin tumaki marasa lafiya, ana tsabtace kofatonsu: an yanke nama mai ƙaho mai exfoliated, an buɗe mashigai kuma an cire wuraren da aka shafa tare da fatar fata. Bayan wannan hanya, ana amfani da wanka na formalin. Don yin wannan, ana kawo tumaki a cikin akwati da aka cika da maganin 10% na formalin na mintuna da yawa. Dole ne a maimaita wannan hanya kowane kwanaki 2 har sai alamun cutar sun ɓace gaba ɗaya.

Hankali! Don hana ci gaban rikice-rikice, yana da kyau a yi amfani da maganin rigakafi masu yawa don lalata ƙafa.

Magungunan rigakafi

Ya kamata a yi amfani da maganin rigakafi idan kamuwa da cuta ta biyu ta shiga cikin kofofin da abin ya shafa. Yana da haɗari ga rayuwar tunkiya, kamar yadda yake cike da ci gaban endometriosis, mastitis, abscesses da guba na jini. Ana amfani da maganin rigakafi don lalata ƙafa:

Nitox 200

Nitox 200

  1. Bicillin – 5. Ana diluted foda a cikin saline kuma ana gudanar da shi ga dabba a cikin jiki sau ɗaya. Sashi – 50000 IU / kg na nauyi.
  2. Biomycin. Ana amfani da shi ta hanyar subcutaneously a cikin hanyar maganin da aka shirya akan glycerin (3%).
  3. Nitox 200 (oxytetracycline). Ana gudanar da maganin a cikin tsoka. Allura guda ɗaya ta isa ta lalata ƙwayar cuta.

Rigakafi

Tun da ciwon ƙafar ƙafa ya fi sauƙi a magance a farkon farkon cutar, yana da kyau a duba yanayin kofofin tumaki akai-akai. Ana yin haka kowane mako 2. Wadannan matakan kariya za su taimaka wajen hana yaduwar cutar a gona:

  1. Tsabtace taki akai-akai da canza kwanciya zuwa tsabta da bushewa.
  2. Ajiye tumaki a wuri mai cike da iska.
  3. Ƙarfafa rigakafi na dabbobi. Yana da mahimmanci a ba da tumaki da abinci mai kyau.
  4. Keɓe sabbin dabbobi na tsawon kwanaki 30.
  5. Kowane watanni 2 ya zama dole don aiwatar da tsaftacewa mai kariya na hooves.
  6. Sau ɗaya kowane wata shida, ana kora duk tumaki ta cikin wanka tare da maganin formalin (10%) ko jan karfe sulfate (25%).

Magana. Idan aka samu rubewar kofato a gonar, an bayyana shi ba shi da kyau. An ɗage takunkumi kwanaki 30 bayan dabbar da ta kamu da ita ta murmure.

Rushewar ƙafa yana da sauƙin magancewa idan an gano cutar a farkon matakin. Wannan shine dalilin da ya sa yana da mahimmanci a kai a kai bincika da tsaftace gaɓoɓin tumaki. Cutar da aka yi watsi da ita na iya haifar da rikitarwa mai tsanani – endometriosis, sepsis da kashe dabba.

Kuna iya yin alamar shafi wannan shafi