Tuva irin na tumaki

Irin Tuva na tumaki sun tsufa sosai. An ba da suna don haka dangane da yankin da ake kiwon waɗannan tumaki, tun daga zamanin dā har zuwa yau. Jamhuriyar Tuva ita ce wurin haifuwar waɗannan dabbobi. Tuvan tumaki sun bambanta da cewa sun yi nasarar kiyaye tsattsauran ra’ayi na dubban shekaru.

Tuva irin na tumaki

Tarihin irin

Tsohon kabilun da ke zaune a yankin Gabashin Siberiya suna kiwon tumaki. Wataƙila waɗannan dabbobin sun bayyana a wurin godiya ga Mongols, waɗanda suke da tumaki masu kiba da suke yawo tare da su. Wata hanya ko wata, tsoffin mazaunan Tuva na zamani sun kafa garken kiwo, waɗanda tsawon ƙarni da yawa ba a ketare su da sauran layin nau’in.

Masu kiwon tumaki suna kiwon dabbobin a cikin kabilar kuma suna daraja su ba don yawan yawan nama da ulu ba, amma don wasu halaye:

  • jimiri;
  • da ikon yin tafiya mai nisa;
  • daidaitawa ga yanayin gida da ƙarancin wadatar abinci.

Godiya ga ƙoƙarin mutane, wannan nau’in tumaki mai ban mamaki ya wanzu har yau. A kai a kai tana halartar baje kolin tumaki da awaki.

Halaye

Tuva mai kitsen tumaki na cikin jagorancin nama-ulu na yawan aiki. Sulun su ne m, ya ƙunshi babban adadin matattun gashi, sabili da haka bai dace da samar da tufafi ba. Ana amfani dashi don jin dadi.

Yi la’akari da halaye na waje na irin:

  • dabbobi masu matsakaici – nauyin ragon rago shine 55-68 kg, kuma mahaifa – 43-50 kg;
  • kwarangwal yana da ƙarfi;
  • jiki yana da cylindrical;
  • m wuyansa mai yawa;
  • kai ne m, bayanin martaba yana ƙugiya-hanci;
  • auricles faduwa;
  • gaɓoɓin gaɓoɓi na matsakaicin tsayi, gashi a kansu gajere ne;
  • ulun baƙar fata ne, galibi fari ne, kodayake baƙar tumaki kuma ana samun su;
  • kai, wuya da lankwasa ana fentin baki;
  • wutsiya har zuwa 15 cm tsayi, m.

Tuwan tumaki

Tuva Tuva cikin sauƙin jure zafi zafi da sanyi a cikin hunturu. A cikin tsaunukan da suka fito, yanayin yana da tsauri. Ba su da buƙatar ciyarwa. Sun gamsu da ciyayi maras nauyi, suna iya samun nauyi da kula da shi. Dabbobi suna yin doguwar tafiya cikin sauƙi ba tare da ruwa ba. Don biyan bukatar ruwa, Tuvan tumaki suna cin dusar ƙanƙara. Suna hau kan gangaren dutsen da sauƙi su sauko daga gare su.

Hankali! Ɗaya daga cikin fa’idodin irin shine tunkiya suna nuna halaye masu kyau na uwa.

Haihuwar sarauniya yana da ƙasa – 104-110%. Kowace tunkiya balagagge tana ba da rago ɗaya a shekara. A lokuta da ba kasafai ba, akwai jarirai 2 a cikin zuriyar. A gefe guda, iyaye mata na Tuvan suna nuna ƙauna da tausayi ga ‘ya’yansu kuma suna kula da su a hankali har zuwa lokacin yaye.

Yawan aiki

Duk da ƙananan jiki, ƙwayar tsoka na Tuva tumaki yana da kyau. Dabbobi da sauri suna ɗaukar nauyi kuma suna tara mai. Saboda yawan motsinsu, naman su yana da laushi da ɗanɗano.

Hankali! Yawan yanka naman tumaki Tuvan yana kusa da 53%.

Yawan aiki na ulu a cikin wakilan nau’in yana da ƙasa. Daga kowane babban rago, ana iya samun kilogiram 2-2,4 na ulu a kowace shekara. Cikin mahaifa ya fi ƙanƙanta, don haka matsakaiciyar yankewar shekara-shekara ba ta wuce 1,7 kg ba. Bayan hanyar wankewa, yawan amfanin ulu shine 67%. Wannan alama ce mai kyau, amma ingancin fatar tumaki kanta ba ta da ƙasa. Masu kiwon tumaki suna samun babban kuɗin shiga daga sayar da nama da man alade.

Tuman Tuvan sun yi nasarar tsarkake jininsu tsawon dubban shekaru kuma sun rayu har yau. Kodayake ba ma’auni ba ne na yawan aiki a cikin ulu da haihuwa, mazaunan jamhuriyar suna daraja su don kyakkyawan dandano na nama da halayen da dabbobi ke nunawa – juriya da rashin fahimta.

Marubuci: Olga Samoilova

Kuna iya yin alamar shafi wannan shafi