Black-da-White Australorps

Manoman kiwon kaji da yawa suna ƙara zaɓar Australorps baƙi da fari don shuka kaji a bayan gida. Suna jawo hankalin masu mallakar su ba kawai tare da kyawawan bayyanar su ba: launi mai haske tare da lush plumage, amma har ma tare da babban kayan aiki.

An zabi wannan nau’in a tsakiyar karni na 20 a Rasha. Don kiwonta, Plymouth Rocks tare da farin plumage da baƙar fata Australorps an “ƙetare”. Ƙirƙirar sabon nau’in ya faru ta hanyar ɗaukar jini daga Plymouth Rocks zuwa Australorps.

Kaji na wannan nau’in na cikin nama da jagorancin kwai na yawan aiki. Yawan ƙwai a kowace shekara na waɗannan yadudduka yana kan matsakaicin ƙwai 220. Launin harsashi shine kirim. Nauyin kwai ya kai gram 54-56. Manyan zakara sun kai kilogiram 2,5 na nauyin rayuwa, kaji – kilo biyu. Balagawar jima’i a cikin tsuntsayen wannan nau’in yana faruwa a kwanaki 160-162. Hatchability na kaji yana kusan 80-85% tare da amincin kajin har zuwa 95%.

Babban fasali na baƙar fata da fari Australorps ba su da damuwa, suna da yanayin kwantar da hankali da haɓaka juriya ga cututtuka daban-daban, musamman ma pullorosis. An daidaita su daidai da yanayin tsare daban-daban, na rukuni da na mutum ɗaya – salon salula. Amma mafi mahimmanci, waɗannan dabbobin da ke da gashin fuka-fukan suna da wuyar kamuwa da parthenogenesis, suna iya haifar da ƙwai waɗanda ba za su haihu da zakara ba.

Fuka-fukan na Australorps baƙar fata da fari baƙar fata ne tare da ɗan ƙanƙara. Wutsiya karama ce, amma lush da kyau. Ƙafafun tsuntsu ba su da tsawo, amma karfi, fari a launi tare da launi mai haske. ‘Yan kunne, tsefe da lobes ja ne.

Kamar sauran nau’o’in, Australorps baƙi-da-fari suna son yin wanka na kura, ba sa yarda a ajiye su a cikin datti, dakunan da ba su da kyau.

Kuna iya yin alamar shafi wannan shafi