Me yasa ganyen kokwamba ke murƙushewa kuma me za a yi?

Yawancin lambu suna shuka nau’in cucumbers iri-iri akan filayen ƙasarsu. Wannan al’ada tana buƙatar kulawa ta musamman. Ba kasafai ake ganin ganyen su ya fara murzawa ba. A yau za mu yi magana game da dalilin da ya sa wannan ya faru da abin da za mu yi game da shi.

Mummunan yanayi

Sau da yawa farantin ganye a kan cucumbers suna fara murƙushewa saboda rashin kyawun yanayin girma. Don haka, ana iya lalata su saboda canjin zafin jiki na kwatsam. Al’adu sun fi son yanayi mai dumi da ɗanɗano, kuma irin waɗannan canje-canje suna cutar da girma da ci gaban su.

Yanayin sanyi mai yawa yana ƙarfafa murƙushe ganye. Saboda yawan hasken rana, faranti za su fara murƙushewa kuma su rasa launi. A wannan yanayin, ana kiyaye amfanin gona daga hasken rana kai tsaye.

Tabbatar sarrafa zafin jiki a waje idan an girma cucumbers a waje. Lokacin da yanayin sanyi ya shiga, ana rufe gadaje da fim ɗin kariya na musamman ko alfarwa. Bayan farkon yanayin dumi, duk wannan an cire shi nan da nan.

Idan kuna girma seedlings a gida a kan windowsill, to gwada sanya shi ta hanyar da ganye ba su shiga cikin gilashin. Bayan haka, saman gilashin suna da sanyi sosai da daddare kuma da sauri suna zafi daga hasken rana yayin rana. Bugu da ari, suna iya zama rawaya, fara bushewa.

Tsarin saukarwa yana da mahimmanci. Idan aka keta shi, shuka kuma na iya zama nakasa. Kada a dasa cucumbers sosai a cikin buɗaɗɗen ƙasa. Ya kamata a sami 1 bushes a kowace murabba’in mita 4. Idan ana aiwatar da dasa shuki a cikin greenhouse ko a cikin greenhouse, to, bushes 3 sun faɗi a wuri ɗaya.

Idan an dasa amfanin gona da yawa, tushen zai fara girma sosai, wannan zai haifar da rashin abinci mai gina jiki da ake bukata don ci gaban al’ada da ci gaba. Ƙananan gadaje na iya taimakawa. Kafin saukowa, kuna buƙatar zaɓar tsarin saukowa mafi dacewa a gaba.

Idan kuna shirin shuka a cikin greenhouse ko greenhouse, kuna buƙatar yin wannan kawai a cikin ƙasa mai zafi. Dole ne a fara haɗe shi da abubuwan gina jiki. Kuna iya siyan abubuwan da aka shirya.

Kulawa mara kyau

Farantin ganyen cucumber na iya fara murɗawa koda da rashin kulawa. Dalilin lalacewar sassan kore shine, a tsakanin sauran abubuwa, rashin isasshen ruwa. Cucumbers tsire-tsire ne masu son danshi. Don tabbatar da cikakken girma da ci gaban su, ana bada shawarar shayar da al’adun sau ɗaya a kowace kwana hudu. Ruwa ya kamata ya kasance a cikin zafin jiki. Ya kamata a sami kimanin lita 1-4 a kowace murabba’in mita 5 na shuka.

Bayan samuwar ovaries, adadin waterings ya kamata a ƙara zuwa sau 3-4 a mako. Kafin hanya, wajibi ne don sassauta ƙasa a kusa da ciyayi. Idan kuna girma cucumbers a cikin greenhouse, to ya kamata a yi spraying. Bugu da ƙari, ana aiwatar da hanyar a kan tsire-tsire da kansu da kuma kan bangon tsarin don ƙara yawan zafi na iska a ciki zuwa matakin da ake so.

Ka tuna cewa yawan danshi a cikin ƙasa yana iya cutar da amfanin gona sosai kuma ya haifar da ruwan ganye ya murɗa. Bugu da kari, shi zai tsokane ci gaban daban-daban fungal cututtuka. Idan ganyen cotyledon na al’ada sun fara juya rawaya da lalacewa, karkatarwa, to wannan kuma zai nuna yawan ruwa.

Rashin ma’adinai na iya haifar da murƙushe ganye. A wannan yanayin, ɓangaren da ya lalace yakan zama kodadde saboda ƙarancin nitrogen. Idan babu isasshen nitrogen, to kambi na iya daina haɓakawa. A wannan yanayin, urea ko ammonium nitrate na iya taimakawa.

Tare da ƙarancin potassium, ganyen zai fara murɗawa. A wannan yanayin, potassium gishiri zai iya tashi (10 tablespoons na wannan abu da 3 lita na ruwa). A cikin greenhouse, foliage yana shiga ciki tare da rashin magnesium, sulfur.

Ya kamata ku yi hankali sosai yayin da kuke ƙara abubuwan ammonia. Idan aka yi amfani da shi ba daidai ba, konewar ammoniya zai yiwu, wanda a cikinsa za a fara bayyana raƙuman rawaya akan ciyayi, sannan gefuna na faranti za su fara murɗawa a hankali.

Irin wannan lalacewa na iya bayyana tare da zaɓen da ba daidai ba. Wannan hanya ta ƙunshi dasa tsire-tsire matasa cikin babban akwati. A lokacin aiwatarwa, yana yiwuwa a cutar da tsarin tushen sosai, wanda daga baya ya haifar da nadawa.

Maganin Kwari

Yawancin kwari suna lalata al’adar ta hanyar kwari iri-iri masu cutarwa, kamar:

  • aphid;
  • gizo-gizo mite;
  • bear;
  • farar fata;
  • thrips;

Mafi sau da yawa, waɗannan kwari suna bayyana saboda rashin isasshen haske, canjin yanayi mai kaifi, zafi mai yawa, da rashin amfani da macronutrients da microelements.

Kwari sannu a hankali za su fara tsotse duk ruwan ‘ya’yan itace daga ciyayi, haɓakarsu da haɓakarsu za su ragu sosai. A kowane hali, za ku fara buƙatar tattara duk kwari daga cucumbers, a matsayin mai mulkin, ana yin wannan da hannu.

Domin kawar da irin wannan parasites, yana da kyau a yi amfani da shirye-shiryen da aka shirya nan da nan. Tsakanin su:

  • “Aktara”;
  • “Fitoverm”;
  • “Maƙiyin Kristi”;
  • “Fufanon”;
  • “Confidor”.

Ka tuna cewa yawancin sinadarai na iya zama haɗari ga mutane, don haka ya kamata a yi amfani da su tare da taka tsantsan. Duk jiyya ya kamata a gudanar da su kafin samuwar ovaries.

Yawancin lokaci ana amfani dashi don kashe kwari masu cutarwa da daban-daban infusions shirya a gida. Don haka, ana la’akari da mafi inganci maganin jama’a abun da ke ciki na 500 grams na yankakken tafarnuwa da 3 lita na ruwa. A cikin wannan nau’i, ana shayar da maganin har tsawon kwanaki biyar.

Maganin cututtuka

A cikin cucumbers, ganye kuma na iya murɗawa lokacin da cututtuka daban-daban suka shafa.

mučnistaâ ruwan hoda

A wannan yanayin, ganyen za su fara fara rawaya, sannan kuma su juya. Wani lokaci wannan cuta yana bayyana saboda wuce gona da iri na shuka. Mildew foda yakan faru a lokacin sanyi da damina. Bayan lokaci, sassan shuke-shuke za su fara yin fari. Ya kamata a fara magani da zarar an gano lalacewa.

Da farko, ya kamata a fesa tsire-tsire marasa lafiya tare da bayani na soda (2 tablespoons na soda da lita 10 na ruwa). Hakanan ana ba da shawarar ƙara ɗan ƙaramin sabulun wanki, wanda aka riga an murƙushe shi. Bayan haka, za ku iya fara aiki tare da shirye-shiryen da aka gama (“Alirin”, “Fitosporin”).

Wani lokaci ana amfani da jiko na mullein don magance mildew powdery. Don yin wannan, haxa mullein da ruwa a cikin rabo na 1 zuwa 3. A cikin wannan nau’i, kowa yana dagewa har tsawon kwanaki uku. Sa’an nan kuma abin da aka samu yana diluted da ruwa mai tsabta kuma an fesa shi.

Kuna iya nema kuma m madara abun da ke ciki. Don yin wannan, an diluted a cikin lita na ruwa mai tsabta. Ana tace duk wannan a hankali, sannan ana fesawa. Ana ba da shawarar yin aikin tare da bindiga mai feshi.

Tushen rube

Lokacin da cutar da tushen rubewa, ganyen zai fara murzawa a gefuna, ya rage kore, sannan zai zama kodadde. A mataki na gaba, al’adar ta fara raguwa a hankali, juya launin rawaya, farawa daga zanen gadon ƙasa. Sai kawai cutar ta motsa zuwa sassa na sama. Tushen zai iya zama launin ruwan kasa.

Mafi sau da yawa, tushen rot yana rinjayar waɗannan cucumbers waɗanda aka girma a cikin tsarin greenhouse. Don kauce wa faruwar ta, kafin dasa shuki, ya kamata a bi da ƙasa tare da bayani na potassium permanganate.

Cutar na iya faruwa saboda yawan danshin ƙasa ko kuma saboda shayar da ruwan sanyi. Don warkar da ciyayi, ana gurɓata ɓangarensa da toka ko alli, sannan kuma a wani lokaci ana amfani da gawayi. Hakanan zaka iya amfani da kayan aiki “Fitosporin-M”. Wani lokaci kuma ana amfani da miyagun ƙwayoyi Phytolavina wannan yanayin, shirya bayani bisa ga umarnin kuma shayar da cucumbers masu kamuwa da cuta a ƙarƙashin tushen.

Musa na yau da kullun

Wannan cuta ta hoto ce. Na farko, aibobi za su bayyana a al’adar, daga baya zai ragu sosai a cikin ci gaba, foliage zai ragu da girma, za su juya kuma su fadi. Don hana bayyanar mosaic, dole ne a lalata kayan iri kafin dasa shuki, saboda wannan ana amfani da bayani na potassium permanganate. Idan har yanzu shukar ba ta da lafiya, to dole ne a tono ta gaba ɗaya a ƙone ta don kada ta cutar da sauran amfanin gona.

Peronosporosis

Ana kiran wannan cuta a matsayin mildew downy.. Peronosporosis na iya yaduwa da sauri a ko’ina cikin yankin. Ganyen zai fara lalacewa daga ƙarshe, aibobi na shunayya, launin toka, farar furanni za su bayyana a saman sa.

Cutar ta bayyana, a matsayin mai mulkin, lokacin da yanayin ya yi zafi da zafi. Haka kuma yana faruwa ne saboda rashin samun iska a cikin gidajen lambuna, da yawan yawo a bangonsu, da yawan hazo. Don warkar da cucumbers, zaka iya amfani da bayani tare da soda burodi, sabulu na ruwa da zafi, ruwa mai tsabta.

Kuna buƙatar jira har sai abun da ke ciki ya huce. Tare da taimakonsa, ana yin feshi. Amma irin wannan magani guda ɗaya ba zai isa ba, wajibi ne a yi matakai da yawa tare da tazara na mako guda. Wani lokaci ana amfani da jiko tare da bawon albasa.

Fungicides (“Kurzat”, “Ridomil”) suma sun dace don yaƙar cutar. Ana amfani da su daidai da umarnin. A matsayinka na mai mulki, don ingantaccen magani, zai zama dole don aiwatar da jiyya da yawa tare da ɗan gajeren lokaci.

Cladosporiosis

Ana yawan kiran cutar da kutsen zaitun. Yana rinjayar duk sassan cucumbers na sama da ƙasa kuma yana haifar da foliage to curl. Bugu da ari, aibobi na launin toka-zaitun suna bayyana a kan tsire-tsire, murfin velvety ya bayyana. Don warkar da al’ada, yana da daraja amfani da fungicides (“Kurzat”, “Ordan”). Idan kuna girma kokwamba bushes a cikin greenhouse, yana da kyau a kashe shi.

A kowane hali, yana da mahimmanci a nan da nan tabbatar da inda aka karkatar da foliage (sama ko ƙasa), ganyen ya bushe ko ya bushe. Don haka, nakasar ƙasa na iya nufin, a tsakanin sauran abubuwa, rashin potassium, calcium da zinc. Lalacewar sama na iya nuna bullowa da ci gaban cututtuka daban-daban.

Matakan rigakafi

Don kauce wa lalata faranti na ganye a cikin cucumbers, ya kamata a tuna da wasu mahimman matakan kariya. Tsakanin su:

  • kula da yanayi mafi kyau a cikin greenhouses da greenhouses;
  • bin duk ka’idodin juyawa amfanin gona (ba za a iya dasa amfanin gona ɗaya a wuri ɗaya a wurin ba na dogon lokaci);
  • jiyya na lokaci-lokaci tare da ƙwayoyin cuta;
  • disinfection na ƙasa kafin dasa shuki;
  • sassauta ƙasa na yau da kullun;
  • cikakken kawar da ragowar amfanin gona na baya kafin shuka;
  • duban ciyayi lokaci-lokaci don lalacewa da kwari masu cutarwa.

Kar ka manta cewa cucumbers suna buƙatar taki. Suna ba ka damar cika rashi na microelements da macroelements, ƙara rigakafi na al’ada, da kuma hana nakasar foliage.

Ana amfani da suturar farko ta farko bayan dasawa, sannan a yi amfani da takin mai magani kawai idan an buƙata. Yin amfani da takin zamani da yawa na iya haifar da cututtuka.

Tabbatar kula da yanayin zafi da yanayin zafi. Idan kuna girma cucumbers a gida akan windowsill ko a cikin greenhouse, zaku iya siyan na’urori na musamman don auna waɗannan alamun.

Lokacin shayarwa, zaka iya amfani da ruwa a zafin jiki ko wani ruwa mai dumi. Yana halatta lokaci-lokaci don aiwatar da maganin rigakafi tare da magungunan jama’a tare da sabulun wanki ko shirye-shiryen da aka shirya.

Idan ciyayi sun yi yawa sosai, to yana da kyau a tono shi nan da nan daga ƙasa kuma a ƙone shi gaba ɗaya. In ba haka ba, sassan da abin ya shafa na iya yada cututtuka daban-daban zuwa wasu shuka. Don bushes masu girma da sauri, pinching ya zama dole. Don yin wannan, da farko cire saman.

Ka tuna cewa ya zama dole don fara maganin amfanin gona da kawar da dalilin lalacewar ganye kawai bayan an gano ainihin dalilin.. In ba haka ba, za ka iya rasa kusan dukan amfanin gona.

Kuna iya yin alamar shafi wannan shafi

Exit mobile version