Girma geese a gida. Tushen kiyayewa da kiwo

Kiwon geese kasuwanci ne mai riba. Wadannan kaji cikakken tushen nama ne mai gina jiki, hanta mai dadi, manyan ƙwai, ƙwai, fuka-fukai da mai. Kafin kiwo, kuna buƙatar yanke shawarar wane nau’ikan ne suka fi amfani don kiyayewa.

Iri da suka dace da kiwo

Lokacin zabar, la’akari da abubuwa masu zuwa:

  • yawan aiki da ingancin nama;
  • oviposition;
  • halayen ingancin ƙasa da gashin tsuntsu;
  • unpretentiousness ga yanayin tsare;
  • juriya cututtuka.

An raba nau’in Goose zuwa kungiyoyi masu zuwa:

  1. Babban tare da nauyin jiki mai ban sha’awa. Mafi dacewa da kiwo don samun nama.
  2. Matsakaici. Sun ƙara yawan samar da kwai, suna da sauƙin kulawa, kuma suna da yawan amfanin nama.
  3. Ƙananan tare da nauyi mai sauƙi. Irin waɗannan nau’ikan ba su da mashahuri sosai kuma ana amfani da su kawai don dalilai na ado.

An shawarci manoma masu novice su kula da rukuni na farko: geese suna girma da sauri, kuskuren kuskure a cikin abun ciki ana la’akari da su nan da nan. A cikin rukuni, ana ɗaukar nau’ikan tsuntsaye masu zuwa mafi mashahuri:

  1. Babban launin toka, nauyi har zuwa 7 kg.
  2. Sinanci, nauyi har zuwa kilogiram 5.
  3. Linda, nauyi har zuwa 8 kg.
  4. Kuban, nauyi 5.5 kg.
  5. Kholmogorskaya, nauyi har zuwa 10 kg.
  6. Toulouse, nauyi 10 kg ko fiye.

Bayani ga manoman kiwon kaji na farko

A matsayinka na mai mulki, geese ba su da fa’ida, kuma noman su baya buƙatar manyan saka hannun jari. Gidan Goose mai kayan aiki yana da mahimmanci ga tsuntsaye, amma ba koyaushe ba ne don ƙirƙirar microclimate na musamman a ciki – kawai idan kuna son samun zuriya.

Geese suna da karfin rigakafi, da wuya su yi rashin lafiya. Ciyar da su kuma ba za ta zama sama-sama ba. Ana buƙatar ciyarwar haɗin gwiwa kawai a matakin farko. Tsuntsayen da suka girma suna cin abincin hatsi da ciyawa, gami da ciyawa.

Duk da haka, don ci gaba mai kyau da saurin nauyi, ana buƙatar makiyaya inda tsuntsaye za su iya kiwo duk rana, suna sarrafa makiyaya yadda ya kamata, da kuma tafki – na halitta ko na wucin gadi. Wannan na iya haifar da wasu matsaloli a cikin kiwo.

Geese sun dace da kaji har ma da masu kiwon kaji na farko. Tare da kitso mai zurfi, suna da sauri samun nauyi a cikin watanni uku na farko, kuma bayan watanni shida nauyin nau’in nama ya kai matsakaicin ƙimar – 5-6 kg. A wannan lokacin, tsuntsaye sun riga sun riga sun shirya don yanka, ba shi da kyau a kiyaye su tsawon lokaci, saboda daga baya naman su zai zama da wuya, rasa juiciness, kuma gawa zai dauki bayyanar da ba shi da kyau saboda “kututture” na gashinsa.

Mafi fifiko abun ciki

Ba za a iya ajiye geese a cikin keji ba, suna buƙatar sarari, tafiya akai-akai da motsi. Babban yanayin don saurin samun nauyi shine kasancewar wurin kiwo inda tsuntsu zai karɓi har zuwa kilogiram 2 na ciyawa kowace rana.

Abubuwan buƙatun abun ciki

Alƙalai na yau da kullun, bulo da aka yi amfani da su a baya, da adobe sun dace a matsayin kayan gini don gina gidan Goose. Yana da kyau a rufe ganuwar don kare dabbobi daga iska mai karfi, sanyi da zane.

An ƙididdige yankin wurin da wurin bisa ga adadin dabbobi. Ana buƙatar kusan murabba’in mita 1 don tsuntsu 1.

Yanayin zafi

Nama yana haifar da sauƙin jure sanyi har zuwa -10 ° C, da ɗan gajeren lokaci ya faɗi zuwa -25 ° C. Duk da haka, idan an haifa tsuntsaye don zuriya, to, irin waɗannan yanayi ba su da karɓa a gare su. Sabili da haka, yana da kyawawa don kula da zafin jiki a cikin gidan kaji a matakin da ba kasa da +15 ° C ba.

Yanayin haske

Yana da kyau a gina gidan Goose tare da facade zuwa kudu, don haka karin hasken rana ya shiga cikin tagogi, kuma a cikin yankunan kudancin – zuwa kudu maso yamma ko kudu maso gabas.

Geese suna yin ƙwai a lokacin da hasken rana ke da awoyi 14, don haka za a buƙaci ƙarin hasken wutar lantarki a lokacin kaka da hunturu, lokacin da hasken rana ke gajere.

Wuce kima zafi a cikin Goose coop adversely rinjayar da lafiya da rigakafi da tsuntsaye. Gidan kaji ya kamata ya zama bushe kamar yadda zai yiwu, saboda wannan yana da kyau a yi suturar ƙasa daga allon ko adobe. A lokaci guda, ya kamata a ɗaga sama da matakin ƙasa da 20 cm don kada ruwan ƙasa ya shiga cikin ɗakin. Har ila yau, rufin yana rufe da kayan rufi kuma an yi wani gangare don kada ruwa ya shiga cikin ɗakin.

Mat

Litter ɗin yana aiki azaman kyakkyawan rufin bene, yana bushe datti kuma yana sa iska mai tsabta a cikin ɗakin. Kamar yadda yake da kyau a yi amfani da hay, sawdust, shavings, sphagnum peat, sunflower husks, yankakken masara cobs.

Tsuntsaye ɗaya yana buƙatar kimanin kilogiram 40 na kayan girma a kowace shekara.

A cikin hunturu, ƙwararrun manoman kaji suna rufe ƙasa tare da lemun tsami, kuma a saman suna shimfiɗa gado mai dumi na hay ko bambaro, wanda aka zuba takin ma’adinai (superphosphate). A sakamakon haka, ta hanyar bazara suna samun kyakkyawan taki don gonar.

Kwanonin sha, masu ciyarwa

Ya halatta a gina feeder da hannunka. Allunan, tsofaffin bututu da sauran kayan da aka inganta sun dace da masana’anta.

Masu ciyarwa suna ƙarƙashin buƙatun masu zuwa:

  • dole ne su kasance lafiya ga tsuntsaye;
  • dace da nau’in abinci (itace – don gaurayawan busassun, karfe – don rigar, filastik – don cakuda madara).

Babban yanayin shine don jin daɗin cin abinci, girman mai ciyarwa ɗaya bai kamata ya zama ƙasa da 15 cm ba. Madaidaicin tsayin jeri shine 25 cm sama da bene.

Masu shayarwa sun kasu kashi kamar haka:

  1. Nono. An sanye shi da digo mai kamawa, yana ba da isasshen ruwa. Rage – nonuwa da sauri sun toshe.
  2. Mai siffar kararrawa. Yana da bawul ɗin da aka gina kuma yana ba ku damar sarrafa adadin ruwa, yana buƙatar haɗi zuwa cibiyar samar da ruwa ta tsakiya.
  3. Vacuum. Yana da sauƙi a yi, amma ruwan da ke cikinsa yana yin zafi da sauri.

Wajibi ne a kula da ingancin ruwa a cikin abin sha. Ya kamata koyaushe ya zama sabo kuma kada ya daskare a cikin hunturu.

Yanayin tafiya

geese na buƙatar tafiya ta tilas.

Mazaunan ruwa, ciyayi, wuraren da Clover, Legumes, Zobo, Nettles, Dandelion, da hatsi suke girma sun dace da kiwo. Babban abu shi ne cewa wurin tafiya yana da fa’ida sosai kamar yadda zai yiwu, don tsuntsaye su sami damar motsawa da sarrafa kiwo.

Ruwa

Don kiwon geese, kasancewar tafki ba shine abin da ake buƙata ba. Tabbas, kyakkyawan tafki mai tsabta tare da ciyayi mai wadata zai zama tabbataccen ƙari, amma saurin nauyi, adadin ƙwai, da yanayin kiwon lafiya ya dogara, da farko, akan yanayin tsarewa. Idan kun samar wa tsuntsaye da abinci mai kyau da kulawa mai kyau, tsuntsayen za su tsira da sauƙi ba tare da tafki ba.

Lokacin shirya wurin iyo don geese a tsakar gida, dole ne a kiyaye waɗannan yanayi:

  1. Yiwuwar sabunta ruwa. Ruwan da ba a sabunta shi yana fure kuma da sauri ya zama gurɓata da tsuntsaye.
  2. Shirye-shiryen sauka a hankali. Zai fi sauƙi ga tsuntsaye masu girma su sauko cikin ruwa, kuma ga tsuntsaye masu tasowa su koma ƙasa.

Ƙarƙashin wanka sun dace da manyan kwanduna, kwanduna.

Hatching na halitta na kajin

Idan geese ana kiyaye su a cikin gidan kiwon kaji don manufar ci gaba da kiwo, wajibi ne don ba da nests a cikin mafi kyawun lambar.

Ana iya yin nests daga plywood ko kwandunan wicker tare da canjin kwanciya akai-akai. Wadanda geese, a matsayin mai mulkin, suna da gida ɗaya, wanda ke cikin wuri mai dumi daga hasken rana kai tsaye, zai fi dacewa a cikin ɗaki daban daga sauran tsuntsaye. Mafi kyawun girman gida:

  • tsawo – kusan rabin mita;
  • tsawon – 65 cm;
  • nisa – 40-50 cm;
  • tsayin kofa – ba fiye da 10 cm ba.

Matsakaicin lokacin shiryawa na ƙwai kusan wata ɗaya ne. Yawancin lokaci kajin yana ƙyanƙyashe a ranar 28th.

Mafi na kowa kwai breeds na geese

geese na ado. Mafi kyawun nau’ikan iri biyu

Shirye-shiryen ƙwai a gida

Kiwon kajin a cikin incubator yana da matukar wahala saboda girman kwai. Yana da kyau idan kusan 70% daga cikinsu sun tsira.

Lokacin shiryawa shine kwanaki 28-33 dangane da nau’in. Za’a iya farawa pipping a ranar 27th na shimfiɗa kayan shiryawa a cikin incubator.

Yanayin ƙaddamarwa

Nuni 1-8 kwanaki 9-13 kwanaki 14-27 kwanaki 28-33 Zazzabi (digiri, °C) 37,8 37,8 37,5 37,3 Dangantaka zafi (%) 60-70 55-60 55-60 80-90 Juyawa ta atomatik (sau 6-8 a rana) + + + Kashe fesa – – sau 2 a rana – Buɗe ramukan samun iska, sanyaya (tsawon mintuna 10) – – sau 2 a rana –

Yadda ake ciyar da geese don nama mai daɗi

Don ciyar da geese, ana amfani da nau’ikan abinci da yawa:

  1. bushewa Cakudawar hatsi galibi ya haɗa da gero, masara, alkama. Ba kasafai ake amfani da shi ba, domin tsuntsayen da ke kan sa ba sa yin nauyi sosai.
  2. Jika An shirya rabon yau da kullun don tsuntsu ɗaya daga 1 kilogiram na cakuda hatsi, lita 1,5 na ruwan zãfi, 5 g na yisti fodder, ganye da yankakken tushen amfanin gona.
  3. Haɗe. Ana yin shi ne bisa zaɓi biyu na farko.

Biyu na ƙarshe an fi amfani da su. Kuna iya ƙara musu sharar abinci.

A lokuta daban-daban na shekara, abincin zai bambanta. A lokacin rani, tsuntsaye na iya zama masu cin abinci da kansu, a cikin wannan yanayin ya isa ya ciyar da su da maraice tare da rigar mash. A cikin hunturu, ana ciyar da tsuntsaye sau biyu tare da rigar abinci kuma sau ɗaya tare da busassun abinci.

Kimanin abinci

A cikin daidaitaccen rabon yau da kullun don Goose ɗaya, abubuwan da ke gaba yakamata su kasance:

  • ciyawa da ganye – 2 kg;
  • tushen – 1 kg;
  • hatsi – 300 g;
  • foda alli – 10 g;
  • ma’adinai abinci – 25

Tushen bitamin a cikin hunturu

Tare da zuwan yanayin sanyi, abinci dole ne a wadatar da bitamin da furotin. A matsayin tushen abinci mai gina jiki, ana amfani da busasshiyar clover mai tururi, ash dutse, hay, linden, tsintsiyar birch, man kifi, hatsin da aka shuka, allura da silage. Granules na ganye suna da kyau, wanda, tare da ƙwarewar da ta dace, za ku iya koyon yadda ake yin da kanku kuma ku girbe su don amfani a gaba.

Kifi mai wadatar furotin, abincin kashi, hatsin da aka shuka. Hakanan ana iya ƙara su zuwa abinci.

A wane shekaru ne za mu fara kitso

Fattening na geese yana farawa tun yana ɗan wata ɗaya, lokacin da jikinsu yayi ƙarfi sosai. Kafin a yanka, tsuntsayen da balagaggu suna fara kitso sosai, suna ƙara yawan adadin abinci daga daidaitattun sau biyu ko uku zuwa sau shida a rana.

Kulawar jinya

Kula da kajin ya bambanta sosai da kula da tsuntsayen manya.

Siffofin ciyarwa a cikin kwanakin farko na rayuwa

Ana ciyar da ‘yan gosling aƙalla sau 6 a rana grated ko dakakken abinci mai cike da ma’adanai, bitamin, sunadarai. Tushen abinci a cikin kwanaki biyu na farko na rayuwa shine kwai mai dafaffen, wanda za’a iya diluted da madara kadan, da kuma karamin adadin cuku gida.

A rana ta uku ta rayuwa, ana ba jarirai rigar dabara. daga dakakken hatsi bisa ga broth ko ruwa.

Daga kwanaki 7, ana iya ƙara kayan amfanin gona zuwa abinci, kuma daga 22 – sharar abinci. Don kayan ado na sama, ana amfani da alli, abincin kashi, dakakken kwai.

Abubuwan Bukatun abun ciki

Ana ajiye goslings a cikin ɗaki mai tsabta tare da bangon fari. An lulluɓe ƙasa da lemun tsami, kuma an shimfiɗa gado na sabon bambaro ko aski na itace a saman. Ana ɗora waɗannan buƙatun akan abun cikin goslings:

Shekarun kajin, kwanaki
Zazzabi a cikin gidan Goose, ° C
Lokacin hasken rana, hours
Matsayin haske, lx
Yawan hannun jari, shugabannin kowace sq. m
0-5
28-29
24
20
8-10
6-10
22-24
16
10-13
6-7
11-30
16-18
14
5-7
4-5
Sama da 30
15-16
12-14
5-7
2-3

A lokacin rani, ana iya sakin goslings zuwa makiyaya. Mafi kyawun shekarun yana daga makonni uku.

Kuna iya yin alamar shafi wannan shafi

Exit mobile version